Um, cool. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden leo amekamilisha ziara yake ya Ufaransa Kutoa heshima zake kwenye makaburi ya wanajeshi wa Marekani, hatua ambayo rais wa zamani Donald Trump aliepuka wakati alipokuwa madarakani. Biden amechukua hatua hiyo ikiwa na ya matumaini kwamba huenda ikamsaidia kwenye uchaguzi mkuu wa Novemba. Biden alitembelea makaburi hayo ya Ensmane ambayo yako nje ya mji wa Paris. Aliweka shada la maua kwenye kanisa lililopo hapo, ambako zaidi ya wanajeshi 2200 wa Marekani walikufa kwenye vita vya kwanza vya dunia. Ziara ya Biden pia imefanyika wakati wa maadhimisho ya themanini ya siku ya DD, ambayo husherehekea ushirikiano kati ya Marekani na Ufaransa. Wakati wa ziara ya Trump ya 2018 nchini Ufaransa, aliepuka kutembelea makaburi hayo, huku White House ikisema kuwa ilikuwa ni kutokana na hali mbaya ya hewa. Hata hivyo, ripoti zilizotolewa baadaye zilisema kuwa Trump alisusia kuitembelea au kuyatembelea kutokana na kuwa aliona wanajeshi waliozikwa huko kama watu walioshindwa. Trump amekuwa akikanusha ripoti hizo ingawa zilithibitishwa na msemaji wa ikulu wa wakati huo John Kelly. Msemaji wa jeshi la Congo amesema leo Jumapili kwamba idadi ya vifo kutokana na shambulizi la Ijumaa sasa imefikia 41. Luteni Kanari Mark hazuje mwenye, amesema kuwa shambulio hilo lilitekelezwa na waasi wa kundi la Allied Democratic Forces ADF kwenye jimbo la mashariki la Kivu Kaskazini. ADF ambalo ni tiifu kwa kundi la kigaidi la Islamic State lenye makao yake mashariki mwa Congo limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara kwenye eneo hilo lenye makundi mengi ya wanamgambo. Kundi hilo lililoanzishwa Uganda pia lililaumiwa kutokana na shambulizi jingine la mapema wiki hii ambalo liliua takriban watu 16. Afisa mmoja wa kieneo ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki na mapanga walifanya shambulizi la usiku kucha Ijumaa kwenye vijiji karibu na mji wa Beni. Visindi Nick Jr ambaye ni kiongozi wa asasi ya kiraia katika eneo hilo amesema kuwa kituo cha afya kilichomwa moto, wakati watu sita wakijeruhiwa, kando na wale 41 waliouawa. Kufikia sasa serikali haijasema lolote kufuatia shambulizi hilo na msemaji wa serikali hakujibu maombi ya shirika la habari la Reuters ikimtaka atoe maoni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mashambulizi zaidi yameripotiwa leo Jumapili huko Gaza, siku moja baada ya majeshi ya Israel kuwaokoa mateka wanne kwenye operesheni iliyoua takriban Wapalestina mia mbili sabini na nne, kulingana na, na wizara ya afya inayoendeshwa na Hamas. Operesheni ya uokoaji ilifanyika kwenye eneo la makazi lenye watu wengi katika kitongoji cha mji wa Nuseirat. Msemaji wa jeshi la Israel amesema Israel hajajisalimisha kwa magaidi, amesema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, akiongeza kuwa hatuta sita hadi tumalize operesheni zetu na kuwarejesha mateka wote wakiwa hai au wakiwa wamekufa. Waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant amesema kuwa operesheni hiyo ilikuwa na changamoto nyingi. Wanajeshi wa Israeli walifanya operesheni hiyo wakati wakishambuliwa vikali kwenye eneo la mji ndani ya Gaza, amesema kupitia taarifa, akihitaja operesheni hiyo kuwa ya kipekee ambayo ameshuhudia ndani ya miaka 47 ambayo amekuwa kwenye ulinzi wa Israeli. Maafisa wa afya wa Nusairat wametaja operesheni hiyo kuwa mbaya zaidi tangu mapigano hayo yalipozuka, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters maafisa wa afya Wa, gazi, wa Gaza leo Jumapili wametaja idadi ya vifo kuwa 274 kutoka 210 vilivyotangazwa hapo awali. Mwili wa mtangazaji wa televisheni wa Uingereza Michael Mosley umepatikana kwenye kisiwa cha Ugiriki vileo asubuhi baada ya kutafutwa kwa siku kadhaa, familia yake imesema. Msemaji wa polisi ambaye hakutaka kutajwa jina kutokana na uchunguzi unaoendelea amesema kuwa mwili huo umepatikana kwenye ufukwe wenye mawe mengi na kwamba unasubiri kutambuliwa. Mke wake amesema katika taarifa kuwa Mosley alichukua njia tofauti wakati wa matembezi na kisha kuzirai kwenye eneo ambalo mwili wake usingepatikana kwa urahisi. Amekuwa akitafutwa tangu Jumatano kwenye kisiwa cha Seni. Meya wa kisiwa hicho Lefteris Papakalodukas ameambia shirika la habari la Reuters kwamba alikuwa kwenye boti akiwa na wanahabari pale walipoona mwili huo ukiwa mita 20 kutoka kwenye ufukwe wa Anjia Marina. Ameongeza kusema kuwa huenda Mosley alianguka kwenye bonde lenye mawe na kisha kukwama kwenye uzio. Ripoti zinasema kuwa wakati wa operesheni ya kuokoa mwili wake, afisa mmoja wa polisi pia alianguka na kuumia kiasi cha kupelekwa hospitalini. Meli mbili zimeshika moto baada ya kupigwa kwa makombora huko Aden nchini Yemen, na mashirika mawili ya usafiri wa bahari ya Uingereza yameripoti hivi leo. Kampuni ya ulinzi ya Uingereza ya Amri imesema meli ya mizigo iliyosajiliwa Antigua na Babuda ilishambuliwa kwa kombora ikiwa maili 83 kusini mashariki mwa mji wa Aden na kushika moto ambao ulidhibitiwa muda mfupi baadaye. Awali, shirika la Uingereza la operesheni za bahari lilisema kuwa lilipata ripoti kutoka kwa nahodha wa meli hiyo kwamba ilikuwa imeshambuliwa. Wanamgambo wa kihoudhi ambao wanadhibiti sehemu zenye watu wengi nchini Yemen, wenye uhusiano na Iran, wamekuwa wakishambulia meli kwenye pwani yake kwa miezi kadhaa sasa, wakisema wanafanya hivyo kama kitendo cha mshikamano wa Wapalestina wanaopigana na Israeli huko Gaza. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na kukaribisha sasa kupata salamu na muziki. Karibu karibu katika kipindi kingine cha salamu na muziki. Kama ulivyosikia, basi hicho kiashirio kinakuleta kwenye salamu na muziki. Msikilizaji, jumapili hii ya leo, natumaini hujambo kabisa, umekusha jaa tele hapo nyumbani, mambo ni mazuri. Na mi nimekusha jaa studio kama pishi la mchele langu, jina ni Sandey Shomari, kupa vitu vizito mambo ya salamu na muziki. Msikilizaji, natumai uko vizuri, uko safi, mambo yako ni murwa kabisa. Basi moja kwa moja kwenye salamu na muziki, mwenye bakti ya kutufungulia kipindi si mwingine bali ni wewe Ngalama Maluta, unajiita mdao mkubwa wa Sauti ya Amerika ukiwa pale Isolo Magu, Mwanza Tanzania. Unapea salamu zako za leo ziende kwake Abubakari Ngeresi na Mala Joas na Zaeli Madede, umemkumbuka pia Daniel Malai, Eliapenda Mwanyika, Amos Madirisha, Kabanzi Jean Mkuyi, Shirinde Daudi Nkuba huku msahau sawaya nkuba Simon na Pascal Lucas Chombi. Ujumbe unawaambia jamani, VOA haina mpinzani. Wewe umesema vizuri kabisa, haina mpinzani hata kidogo. Asante sana. Moja kwa moja basi nakamata barua pepe yako, si mwingie ni wewe ngusa mleba Ngusa, ukiwa kule Igunga, Tabora, Tanzania. Unapenda salamu zako za jumapili hii ya leo ziwafikie njile osuwago Kasore Ruhindukira Machenji Lupemba, mamkumbuka pia Letisia Shirugile huku msao fitna Paul wa Katoro kule Geita, Mkankule wa Mkankule pia unamkumbuka Mbuga Pite Bucheyeke, Doto Mahona, unasema jamani, tuendelee kukumbukana kutoka pande za Igunga. Bila shaka mambo ya Igunga yako safi kabisa wanasema pale. Basi moja kwa moja kutoka Igunga tutaruka moja kwa moja hadi kwake Jafet Isdori wa Katapulo Kalambo kule Rukwa, Tanzania we, salamu zako za, za Jumapili ya leo unasema unataka ziende kwake Oswin Kipeta, umemkumbuka pia Emmanuel Ngalawa, Winfrida Juma Mintanga, mwalimu Kasolo, Clofus Dalali, mtoto wa Mpanda kule Katavi, Festo Beda umemkumbuka pia mwalimu Stephen James Katia huku msao Sinia, Zenobia, padri Lengono Kamhabwa na padri John Chacha moja kwa moja na watangazaji wote wa idhaa ya like, Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wenzangu nasema asante sana kwa salamu zako nageukia kwake nani sasa? Nageuki kwake Lukas Alberto Mseti, salamu zako za jumapili hii leo. Kwanza kabisa wanasema habari za jumapili, za jumapili ziko bomba, niko safi kabisa, ukiwa Dodoma, makao makuu ya Tanzania. Pale unapenda salamu zako nasema ziende kwake Rutaiwa Salum Busisi Nazaret Mwakipembe, memkumbuka pia King Majuto, hukumsahau Miraji mwana wa Kibinda, Elias Shiguta, pia hukutaka kumsahau Magembise Lukas Yeremia au namwita Baba Hepi, pia memkumbuka Tina Matelula, Eliapenda Mwanyika, pia hukuwa sahau Mbaga ya Karimu, na mwisho unasema ni kwa wazazi wako wapenzi, baba yako Mzee Albert Mseti na mama yako mzazi Mosi Lucas wote wakiwa kule kijijini Riamisanga, Butiama. Ujumbe unasema jamani, e, tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema mambo ya hapa yako safi kabisa, safi sana kutumia mtambo huu kuwakumbuka wenzako. Basi moja kwa moja e, tuweze kupata kupumzisha makoo. Tayari naona kibao cha muziki kwa standby, si mwingine ni Diamond Platnumz akishirikiana Juks, jumapili hii ya leo Ufanye nini basi kama sio kuenjoy? de mama yangu mm. Kama kupendwa mimi nitajipenda peke yangu, oh. Kilichoponza fala kujiona fupi ni mandeaa a kishirikiana na u mwamba huyo wakifanya vitu vyao kutoka Dar es Salaam Tanzania, Jumapili hii leo. Basi wanakuambia enjoy, msikilizaji anatumaini na enjoy vizuri siku yako ya Jumapili. Baada ya sala, baada ya ibada, mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli basi tunaendelea na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mambo yake sasa, ni zamu yake Filbert Jonathan Kenshambi ukiwa Muleba, Kagera, Tanzania. Salamu zako za Jumapili unasema unapenda ziwafikie Dorika Tadeo Mpumbya, Michael Kajembe, Amosi Madirisha, Erigia Sekatambo, Johannes Bita, John Amina Mlacha na Fikiri Dario Gakala. Ujumbe unasema, jamani he, salamu ni nusu ya kuonana Tukumbukane. Watuma salamu wote wa VOA Swahili bila shaka wamekusikia, watuma salamu na wataendelea kutuma salamu zao. Nageukia kwa nani sasa? Kaka Raujo, Karagwe kule Tanzania, kwake Namalas Namala Jos Namala, mambo vipi huko? Haya, jumapili hii ya leo unasema salamu zako takazene kwake Ngalama Maluta, Kais Musa Kais, Eva Mroso, Richard kambale Andre Celsius Zombe au Mwini Kalonda Amini Mlacha, Halima Bamhiga na Jonas Saidi Mwaya. Ujumbe unawaambia nawapenda sana, natumaini umefurahia kusikia kwamba unawapenda. Mambo ni mazuri kweli kweli. Zamu ni, yani, ni yake nani sasa? Zamu ni yake James Mzalendo. James, salam zako kupitia barua pepe hii leo, unasema unapenda ziende kwake jumapili hii, baba yako mzazi mzee Mzalendo Ilanga, mama yako mzazi Minza Magembe. Hawa wote wanasema wako kule Kaliua, Tabora, Tanzania. Wengine ambao upenda kwa sahau hii leo ni Mkaya Gazungu, Bahama Bote, Juma Mede, Elisha Mlima, Emmanuel John Machungwa. Pia wanasema ukutaka kumsahau dogo Azam Kaliago. Pia unamkumbuka Abel Christopher, Elisha Mlima, Marco Embasi na Jafet Maembe, bila kumsahau Machenjili Upemba unawambia jamani ye, ujumbe huo sasa. Salamu hujenga undugu, bila shaka watakumbuka sana hii, na undugu uendelee kujengwa, mambo mazuri kweli kweli sana. Moja kwa moja basi nageukia kwake nani, ni kwako wewe, Tambwe Wilfred, zamu yako hivi sasa. Tambwe, unasema ukiwa kule na manyere mkasi ruku wa Tanzania, salamu zako hii leo na penda zake ziende Jumapili hii kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, nami nasema oh, asante sana na kwa niaba ya wenzangu nazipokea salamu hizi. Pili unasema unawakumbuka Devota Daniel Elias, uh, Pascalina Lucas Magembise Nazareti. Mwisho unasema ukumsau Nyanda Mayala. Basi moja kwa moja salamu hizo zimetembea na kuwafikia wote bila ya kukosa. Na kamata zamu yake Skola Bamhiga akiwa Mlandizi kule mkoa wa Pwani, Tanzania. Salamu zako napenda ziende kwake, wanasema binti kiwele Agata Mbale, uh, Juvenas Joas, na ujumbe unaambia jamanie, tuzidishe upendo daima. Ujumbe mmoja maridhawa kabisa, kuzidisha upendo ni jambo zuri, ni jambo la pekee na jambo la kutokuacha. Lakini pia basi wako walituma salamu zao kwa njia ya simu, hebu tuwasikilize kabla ya kusonga mbele, kwa majina naitwa Dorina Sheri na soma chuo cha udaktari Cam College. Napenda kutuma salamu zangu kwa wazazi wangu wapendwa, anawapenda sana. Pia napenda kutuma salamu zangu kwa wanafunzi wenzangu wote, cha tatu napenda kutuma salamu zangu kwa ndugu zangu wote na marafiki zangu wote waliokuwa mikoa yote hapa Tanzania. Kwa majina anaitwa Eriti Stefano, ni mkazi wa Mabibo, Dar es Salaam. Salamu zangu ningependa kuwatumia watu watatu, kwa kwanza ni mamaangu mzazi Unis Jafari aliyepo Kilumba Mwanza, wa pili ni kaka angu Eriki Stefano alipo Kilumba Mwanza, watatu ni mdogo wangu Neema Stefano aliyepo Kilumba Mwanza. Na baada ya kupata salamu hizo kwa njia ya simu, msikilizaji, ni wakati mwingine basi wakupata kibao cha muziki. Kibao kile kinatoka wapi? Tunaruka mpaka kule nchini Kenya, ushirikiano wa Kenya na Tanzania. Bibie Nadia Mukami machachari kwelikweli, huyu akishirikiana Darasa jamani, hao kwa pamoja wanakuja na kitu sikoshoo, sikoshua vipi, pata vitu mambo hayo msikilizaji wake darasa, akiwa naye Nadia Mokame wakirindima kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, jiji kuu la Marekani. Moja kwa moja basi narudi kwenye barua pepe za salamu zenu wasikilizaji moja kwa moja. Na kamata barua yako Mariam Lute Magula, unapata salamu zako leo kutoka kule Geita Tanzania, ziende moja kwa moja kwake King Majuto. Pia unawakumbuka watoto wako wapenzi Margaret Mcterida na Michael pia zamu ni yako wewe sasa, mwanzalima mkinda, mwanzalima mkinda, salamu zako za jumapili ya leo unapenda ziende kwake moja kwa moja. Wanakumbuka Bahami bote akiwa kule Meatu, pia kukupenda kumsahau Lenga Chapati akiwa Bariadi, Dauri Nkuba eh, sai Bogu na Mwita, huyu yuko Bariadi, Abubakar Ngeresi akiwa kule Arusha, Samuel Shila Penda akiwa Maswa, ujumbe na Benjamani ye tuwe pamoja kama samaki na maji. <laughs> Asante sana, ujumbe safi kabisa huo. Zamu yako, Golgota Magabe Mkono. Golgota, leo salamu zako za Jumapili anapatezani kwake King Majuto, King Majuto, pia naye Victor Mselabuye huku msao King Obedi, Zenobi Baraka, Maganga, Mze Joseph Sindano, James Tano, Thomas Mayunga au Mwana Rolesia, Mohamed Kachuru, Elias Rangi Magige anamkumbuka pia Revokato Srovaeli, Frank Shawa, Mama Sorongai, Mama Justina Fitina, Paul akiwa Kulikitolo ndiko msao Michael Longa, Jafet John Fundi na Maronga Shabani. Ujumbe unaambia, jamani, wazazi na walezi, tusemeshe watoto wetu, maana watoto hawa ndio taifa la kesho. Ama kwa hakika ujumbe maridhawa kabisa huo. Kabla ya kukamilisha, basi salamu hizi za muziki, msikilizaji, na kukamilisha na wewe si mwingine eh, ni Byton Maige mzako, na salamu zako na mke Maria Maige, DJ Shukuru Musai Masumbuku Elias huku msahau pia Wilfred Tambwe na Nyanda Mayala. Moja kwa moja basi, msikilizaji, ndio nakamilisha salamu na muziki kutoka Washington DC, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika ni kushukuru sana kwa muda wako kuwa nami na moja kwa moja, siwaachi hivi hivi, nasindikiza ngoma hizi na mzee wa kazi Papa Wemba, hayati Papa Wemba, na Show me the Way. Wazee wa kazi, mnakumbuka sana ngoma kama hizi, show me the way I can go. Haya basi, moja kwa moja, jina langu ni Sunday Shomari, na watakieni wote jumapili njema na kwa heri kwa sasa. Safi sana, asante Sandei Shomari kwa salamu na muziki kutoka hapa studio zetu Washington DC, nikitumai kwamba popote ulipo umefurahi kupata salamu zako na pia kupata salamu zako kutumwa kwa uwapendao wakiwa mbali na karibu. Tunapoelekea kumaliza matangazo ya jioni ya leo, huu hapa muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden leo amekamilisha ziara yake ya Ufaransa kwa kutoa heshima kwenye makaburi ya wanajeshi wa Marekani, hatua ambayo rais wa zamani Donald Trump aliepuka wakati alipokuwa madarakani. Biden amechukua hatua hiyo akiwa na matumaini kwamba huenda ikamsaidia kwenye uchaguzi mkuu wa Novemba. Msemaji wa jeshi la Congo amesema leo Jumapili kwamba idadi ya vifo kutokana na shambulizi la Ijumaa sasa imefikia 41. Liuteni Kanali Mazuji amesema kuwa shambulio hilo lilitekelezwa na waasi wa kundi la Allied Democratic Forces. Mashambulizi zaidi yameripotiwa leo Jumapili huko Gaza, siku moja baada ya majeshi ya Israel kuwaokoa mateka wanne kwenye operesheni iliyoua takriban wa Palestina 274 kulingana na wizara ya afya inayoendeshwa na Hamas. Mwili wa mtangazaji wa televisheni wa Uingereza Michael Mosley umepatikana kwenye kisiwa cha Ugiriki leo asubuhi, baada ya kutafutwa kwa siku kadhaa familia yake imesema. Msemaji wa polisi ambaye hakutaka kutaja jina lake kutokana na uchunguzi unaoendelea, amesema kwamba mwili huo umepatikana kwenye ufukwe wenye mawe mengi na kwamba unasubiriwa kutambuliwa. Meli mbili zimeshika moto baada ya kupigwa na makombora Eden nchini Yemen, mashirika mawili ya usafiri wa bahari ya Uingereza ameripoti hivi leo Jumapili. Kampuni ya ulinzi ya Uingereza ya Amri imesema meli ya mizigo iliyosajiliwa huko Antigua na Barbuda ilishambuliwa kwa kombora ikiwa maili 83 mashariki mwa mji wa Eden na kushika moto ambao lilidhibitiwa muda mfupi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.