Love on VOA one, the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, basi tarehe ikiwa ni 11, mwezi ni Juni, mwaka 2024 kwa kweli upande wangu nikiwa nimechangamka vilivyo hapa studio 15, nalo jina langu Harrison Kamau. Mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Msikilizaji, karibu katika VOA Express ambapo tuna mengi ya kukuelezea ndani ya dakika hizi 30, ambapo leo ni siku ya kimataifa ya kucheza. Harrison, hii siku imeanza kuadhimishwa rasmi, mm -hmm. Mwaka huu Juni 11 mwaka huu wa 2024. Muda mfupi ujao basi, tutakueleza kwa kina kuhusiana na siku hii ya kucheza. Haya, kabla ya kuelezewa kwa kina na mkamiti kuhusu kucheza, natumai popote ulipo tutacheza pamoja kwenye VOA Express. Lakini kando na hilo ni kwamba vijana wameshamiri kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii, majukwaa tofauti. Lakini baadhi, katika shughuli au katika juhudi za kupata wafuasi zaidi na umaarufu, wanafanya mambo yanayowaathiri baadaye au hata mara moja na pia Mm -hmm. yenye athari kubwa kwa vizazi vijavyo. Hivyo hayo ni, ni baadhi tu ya mambo ambayo tutayasikiza muziki ndani ya Vue Express, kama ilivyo ada, yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii swali, letu la leo barazani na vilevile vile habari za kimataifa yote, yanafanyikia hapa ndani ya studio 15 VOA Express kwako mkamiti haswa. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuanze kukufahamisha hii siku ya leo maalum ya kimataifa. Inaitwa siku ya kucheza, inajenga ulimwengu bora wa watoto, na siku hii ni ya kwanza ya kimataifa inayoadhimishwa tarehe kumi na moja ya kila mwaka, inaashiria hatua muhimu katika juhudi za kuhifadhi, kukuza na kuweka kipaumbele kucheza ili watu wote, hasa watoto, waweze kuvuna tuzo na kustawi kwa uwezo wao kamili wa kiakili na kifikra, na pia kuna kuwa furaha. Kucheza kunajenga maswala ya lugha. Manake, mtoto anapocheza, kama tunavyofahamu Harrison C, na, mtoto mmoja anakuwa mm, pengine, wawili, watatu, na kila mmoja anazungumza lugha yake. Basi, kucheza pia kunawaunganisha katika mm, matumizi ya lugha. Kila mmoja anatumia lugha yake, na inaweka salama. Aidha, kucheza inachukuliwa kuwa ni fursa katika kukuza uvumilivu, ujasiri, na kuwezesha ujumuishaji wa kijamii, kuzuia migogoro, na kujenga amani. Kwa kutambua swala hili, basi, mkataba Umoja wa Mataifa wa haki ya mtoto umeweka sheria kama haki ya msingi ya kila mtoto chini ya ibara ya thelathini na moja. Na siku hii ya kimataifa inajenga wakati wa kuunganisha katika ngazi za kimataifa, kitaifa, na hata mitaa, ili kuinua umuhimu wa kucheza. Inaashiria wito wa sera, mafunzo na kadhalika. Kama nilivyosema, basi, nimezungumza na Sara. Sara yeye ni mmoja kati ya watu ambao wanalea watoto wadogo kule Mombasa, nchini Kenya. Daycare anakutana na watoto mbalimbali mbali katika umri tofauti tofauti. Na kwanza nimemuuliza Sara yeye siku hii ya uh, kucheza kwake yeye anaipokea vipi na ina maana gani, ina umuhimu gani watoto kucheza? Kwa kweli kulea watoto wadogo wanafaa wawe na uchezaji umu... <laughs> wanakuwa na mchangamfu kwa mwili, miguu yao inakuwa na nguvu kupita kiasi. Yaani wenyewe pia huwa wanakuwa wanafuraha, wanafura sana. Nyakati za michezo huwa so, wanafurahia sana kwa kweli. Hata wazazi wao wakija, wanapata watoto wanacheza, wanafurahia. Mtu anakuambia mtoto wangu alikuwa a amerudi nyuma sana, atembei, afanye nini? Kulingana na hiyo michezo, unaona mtoto akuwa anakuwa vizuri na anaendelea vizuri. Nilikuwa ninalea kuanzia umri wa miaka umri wa miezi sita, mpaka miaka mitano. Na mnapokuwa na hao watoto wadogo, mnacheza nao ni michezo aina gani hasa mnayowaonyesha au mnacheza pamoja? Kuna michezo kama midoli, wanacheza na midoli na watengenezea maboli. Kuna wengine na wanunulia tuboli kidogo, wanacheza huku kikoi idoasimu wanacheza cheza. Kuna wale wanajua kupiga mpira pia wanapiga. Kuna wale wadogo kama miaka mitatu, wanajifunza kuruka kamba pia, wao wanajaribu japo wanaanguka, lakini wanainuka hivyo hivyo. Ni Sara ni mama au ni mwanamke ambaye amekuwa akilea watoto wadogo kama alivyojieleza, ambapo kwa siku hii ya uh kucheza kwa watoto ni muhimu kwake kufahamu kwamba watoto pia nao wana fursa mm. Na kauli mbiu ya siku ya kimataifa ya kucheza inasema kwamba kucheza hufanye ulimwengu bora wa watoto, na wakati huo basi kuzuia kucheza watoto uh, kulingana na Umoja wa Mataifa wanasema kwamba unapomzuia mtoto ni kwamba unazuia fursa za kucheza ili asiweze kukua na kupata ustawi bora wa maendeleo na kupata ujasiri kuanzia umri mdogo mpaka pale aa, katika umri wa utu uzima na unajua, Mkamiti, sio tu watoto. Mm -hmm. Hata watu wazima, mchezo pia ni muhimu kwa wakati mmoja, yani sio kila wakati, lakini mchezo kidogo wakati mwingine unapumzisha hata mawazo haswa, na unapunguza msongo wa mawazo, lakini ni <laughs> muhimu kwa watoto wadogo kuanza kucheza kama mm, alivyosema Sara, anajimarisha katika swala la kutembea nama, kuzungumza na kadhalika. Tupate burudani ya muziki, basi ni simi anakuambia all i want Safi sana Simi, all I want, basi akitufungulia stori yetu ya pili, ambapo kama tulivyodokeza hapo awali ni kwamba mitandao ya kijamii na vijana na manufaa yake na vilevile athari zake. Na katika siku za karibuni kumekuwa na matatizo mkamiti, nikitoa tu kama mifano miwili. Mfano wa kwanza umekuwa ni wa mitandao ya kijamii matumizi mabaya. Kuna vijana watano nchini Kenya ambao tayari wamekamatwa, na ni upande wa Kilifi katika pwani ya Kenya, ambapo walifanya prank, unajua ule mchezo wa kwamba wanatisha tu lakini wakafanya kama ni wizi umetokea nje ya kituo cha polisi. Sasa walifanyia skit, walifanyia ile video yao nje ya mlango, lango la polisi na kuweka kwenye TikTok. Sasa wakikejeli polisi na kuoneshana kwamba hawako ha, ha, wamezembea kwenye kazi yao, wizi umetokea kwenye mlango wao, lakini walikamatwa wote, sasa wako ndani. Sasa athari imewapata kwa kuchezea mamlaka na pia matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii. Tunapozungumza pia mwingine uh, TikToker kwa jina Abigail mwenye wafuasi zaidi ya laki mbili kule Angola tayari amefungwa jela kwa miaka miwili kwa sababu ya kumtusi rais, akitumia jukwaa akitumia ukurasa wake, na kumtusi na kukosea mamlaka, uh, nidhamu. Kuna mengine mengi tumeyaona pia, mambo labda yenye aibu ya uchi kwenye mitandao ya kijamii, na sasa mambo haya si yatakuja kuleta athari baadaye katika maisha? Basi ndio maanake kwenye laini ya simu tunaye mmoja wa vijana ambaye atajisema yuko wapi na aseme yeye anatazamaji matumizi haya miongoni mwa vijana. Karibu sana kwenye VOA Express. Asante sana Harison. Uh, kwa jina anaitwa Gloria Anderson, ni mkurugenzi wa shirika la Tedi Tanzania. Tunajishughulisha na miradi ya masuala ya elimu na vijana. Uh, kwa kweli kumekuwa na janga kubwa sana la matumizi ya mitandao ya kijamii kwa vijana. Uh, wana wanaposti picha ambazo sio sahihi wanazungumza vitu ambavyo sivyo sahihi, wengine wanatukana, wengine wana wanakuwa wanafanya vitu mbalimbali mbali ambavyo kikawaida vinaweza kuja kuwaharibia hata future zao baadaye. Tatizo lililopo ni kwamba vijana wengi sana, asilimia kubwa, hawajafundishwa matumizi ya mitandao kwa hiyo wanachukulia uh, platform za mitandao ya kijamii kama vile ambavyo ingekuwa kama wangekua kwenye majenge au wangekua mitaani na wenzao wanazungumza, wakisahau kwamba mitandao ya kijamii inatumia teknolojia na teknolojia haisahau chochote. Kwa hiyo hiyo ndio changamoto kubwa ambayo mimi inaiona iliyopo na sijui Gloria, wewe unaonaje kwa vizazi vijavyo? Sasa kuna wale waliopo kwenye mitandao sasa hivi na je, na wale watoto wadogo wanaowatazama uh, kutakuwa na athari gani katika jamii? Katika siku za nyuma uh, ndivyo hivyo kwamba watoto wanaotazama na wenyewe wanazidi kuharibika sasa kifikra, kwa sababu wanaotumia hawajafundishwa, lakini Uh, utatuzi au njia ambayo inaweza ikatumika kuondoa hilo tatizo la sasa na hata la baadaye ni kuwafundisha vijana, hasa hawa ambao ni wadogo, kwamba kuna mitandao ya kijamii, kwa sababu hata katika masomo ya kidijitali kuna topic inaitwa digital citizenship ambayo unafundishwa kuwa mwananchi wa kidijitali kwa hiyo kunakuwa mwananchi wa kawaida na anakuwa kuna mwananchi wa kidigitali, kwamba unavyokuwa mwananchi wa kidigitali, unapokuwa katika hizo digital states, vitu gani unapaswa kufanya na vitu gani unapaswi kufanya. Kwa hiyo elimu ikizidishwa wa vijana na watoto wakaelewa nini wanapaswa kufanya na nini awapaswi kufanya, basi tatizo litapungua lita sana Asanti sana. Yani maoni na, mimi hupenda sana maoni yakitoka kwa vijana wenyewe kwa sababu uh, kando na kusema ama kuzungumza kuhusu mitandao ya kijamii uh, mwenzetu hapa amezungumza kuhusu adhari na pia pale ametoa ushauri akisema kwamba bora tuchunge, kwa sababu tofauti na mambo mengine ni kwamba mitandao ya kijamii haisahau kwa hivyo ukifanya kitu kibaya leo hakitasahaulika nakumbuka, utakuwa na vizazi vitakukuta bado uzeeni, yale yale mambo yakiwa kwenye mitandao ya kijamii. Basi pale bado tumepata pia ushauri na saa kutoka kwa kijana huyo, na ninatumai kwamba mwana VOA Express, na hasa vijana, swala hilo kweli tutalizingatia, ile tujiepushe na matatizo. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa basi tupate habari za kimataifa. Rais wa Malawi Lazaras Chakwera mapema leo, wakati akihutubia taifa, amesema kwamba kila mtu aliyekuwa ndani ya ndege iliyokuwa imebeba makamu wa rais wa Malawi Solou Kalu Chilima aliyepotea Jumatatu, wote wamefariki. Afisa wa juu wa jeshi Paul Valentino Firi amewaambia waandishi wa habari kwamba shughuli za utafutaji na uokozi zililumazwa na hali ngumu ya ukungu kuzunguka msitu wa Chikangawa ambapo ilikuwa shida sana kupata na kuiona ndege hiyo. Chilima mwenye umri wa miaka 51 alikuwa ndani ya ndege ya jeshi na abiria wengine ne tisa. Waliondoka naye Lilongwe, mji mkuu wa tatu, saa tatu za asubuhi hapo Jumatatu. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC anafanya uchunguzi wa dharura tuhuma za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu katika mji wa Alfashir huko Darfur, ambao umekuwa uwanja mpya wa mapambano kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RSF. Katika taarifa video iliyotolewa leo Jumanne, mwendesha mashtaka Karim Khan alisema ICC inafanya uchunguzi wa kina kuhusu uhalifu wa kinyama unaowezekana kufanywa hivi sasa huko Darfur. Wachunguzi wake wameona kuna shutuma za kuaminika kwa kile kilichoonekana kama mashambulizi ya kikabila dhidi ya raia, ubakaji mkubwa na mashambulizi dhidi ya hospitali aliongeza. Chama cha Umkhonto Wesizwe MK cha rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma kimewasilisha maombi katika mahakama ya katiba kujaribu kuzuia kikao cha kwanza cha bunge tangu uchaguzi wa mwezi uliopita. Kimesema hayo mapema leo. Bunge jipya la Afrika Kusini lililochaguliwa hivi karibuni linatarajiwa kukutana hapo Ijumaa kwa ajili ya kuapishwa kwa wabunge na uchaguzi wa spika pamoja na naibu wake na vilevile vile rais wa taifa. Chama cha Zuma kilishangaza kwa kupata nafasi ya tatu katika kura ya Mei 29 lakini kinadai kuwa wizi wa kura ulifanyika na kutishia kususia bunge jipya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesema leo kwamba waziri mkuu wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alithibitisha kutimiza ahadi yake ya pendekezo la hatua nyingi za kusitisha mapigano huko Gaza na kwamba Hamas ndiyo pekee ambayo bado haijakubali mpango huo. Blinken alisema idhini ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa rasimu ya azimio iliyoandikwa na Marekani inayozitaka Israel na Hamas kutekeleza makubali Hey, nakuambia <laughs> Banaba anasema nampenda mambo mazito, anasema hivi mm -hmm. kazi yenyu ni kututusi na mabando ya kukopa, nimesikia mm -hmm. hmm? maneno hayo, alafu itakuwaje? Nyinyi mnatufahamu zaidi ya waliotuzaa na tuliolelewa nao nyinyi, sasa ilikina nani? Sisi hatuachani na, anasema mapenzi yao kweli, hamna hana nafasi hata ya kutiti, kwa sababu yamejaa, ah, maneno mazito, wa watu wanaandika mashahiri, nakwambia mambo mazito Banaba pale anasema nampenda akitukaribisha basi kwenye barazani na barazani tulisema nini mkamiti? Wakati dunia inaadhimisha siku ya kucheza duniani, je, unafahamu umuhimu wa kucheza? Umuhimu wa kucheza unaonekana, unafahamika hapa, kwa sababu George anasema kuna aina za michezo mingine huwezesha mtu kujenga mwili, pia kupatanisha wanajamii kwa pamoja, hufanya watu kushirikiana kwa tofauti za hapa na pale, haswa basi nasoma ujumbe wake. Bashiru Mnalima, yeye anapatikana Songea, Tanzania, na ameandika, ninachofahamu kucheza kunatokana na aina ya mchezo, kwani michezo iko mingi, ikiwemo ngoma, mpira, bao, muziki, karata na mingine mingi tu. Jospin Kavaka, yuko kule Butembo, DRC, anasema kwamba hapa nchini mwetu DRC, kucheza ndiyo kawaida, ila vita vimesha haribu yote. Zabulon Mayongeza, kijana mkongwe, anapatikana Beni, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ameandika, kwa kweli hiyo inasababisha mtu awe maarufu sana katika mchezo. Kwa mfano, ameandika yeye alipokuwa anacheza filamu alikuwa maarufu mno lakini hajasema filamu hiyo aliichezea wapi, lakini Zabuloni amesema alikuwa maarufu. Haya, ishara Nkere anasema yuko kule maeneo ya Mulende Nyangezi, katika jimbo la Kivu kusini mashariki mwa DRC, na anasema kucheza kunasaidia sana binadamu kusahau stress za kimaisha. Mzungu Fea Kifaraja AK Mabeni pia anapatikana huko Kigoma, Tanzania ameandika. Yeye anajua umuhimu wa kucheza, maana wakati alipokuwa mdogo akicheza mchezo maarufu huko Tanzania unaitwa komborela alicheza sana wakati huo na ulimpatia uh, mafanikio mema ya kujenga mwili wake. Shukrani sana pia Thomas Owino, hali kadhalika Sami Mrisho Momanyi na Agustin Kabanda kwa maoni yenu kuhusiana na swali hili la barazani la dunia inapoadhimisha siku ya kucheza. Tupate burudani ya muziki hivi sasa. Basi Big Fiz anakwambia baridi, oh, baby, na ndivyo mambo hali yake hapa ndani ya VOA Express. Popote ulipo, kama kule Afrika Mashariki mida ya jioni jioni, na kuona kweli unasherehekea na kufurahi kama sisi tunavyofurahi hapa studio, japo ni mida tu ya asubuhi asubuhi, ikielekea saa nne za asubuhi, saa za hapa marekani tulipo Washington DC moja kwa moja, kama huna kazi basi kijana afanye nini? Au vijana wanajituma vipi? Mkamiti naam, ni Wasini west free. Hili ni kundi la vijana wanaoishi pwani ya Mombasa huko nchini Kenya, ambao wanaokota taka za plastiki na kuzichakata kuzichakachua ili kupambana na uchafuzi wa bahari. Abdallah Bilal ni kiongozi wa kundi hilo la Wasini, anasema kando na kulinda mazingira, wanalenga pia kubuni ajira kwa vijana. Amezungumza na mwenzetu Patrick Nduimana, hebu tusikie. Wasini ni kikundi cha vijana, siko vijana ishirini na zaidi, na ni vijana ambao Wasini Island, ni wazaliwa wa Wasini Island na ni vijana wamesomea Wasini, ni vijana wenyewe hawakufaulu vizuri, wengine wamefaulu vizuri, lakini wote wamejumuika pamoja uh, na lengo letu hasa ni kusaidia Wasini, na si Wasini pekee, ni kusaidia jamii zote zilizomo ulimwengu mpia, uh, tukiwa na Wasini West as a recycling sector, kama mahali ambako ikiwa ni kiwanda kidogo uh, ambacho tutakuwa tunakiendesha tukipata mashine, tuko na uwezo wa baadaye kufungua viwanda vingi zaidi maeneo tofauti sababu na masomo vile vile tunafunza kila Jumatatu na Juma na Lahamisi shuleni inaitwa P4P, Pencil for Plastic. Hii ni kwamba mtu akiokota plastiki kama mtoto, unambalishia plastiki kwa kumpea kalamu ama kitabu. Kwa hiyo nikielewa Wasini zaidi hmm, mnajihusisha zaidi katika kuokota taka kwenye bahari, sababu zinachafua mazingira na zinachafua bahari. Ni hivyo sahihi, sahihi, sahihi. Je, yeah, hao vijana ambao uh, mnafanya nao kazi wanalipwa au wanajitolea tu? Wanajitolea kwa sasa. Tuko na mali yetu nyingi ambayo tumeokota, hatujaanza leo, tumeanza kitambo, na tulifanikisha vile vile kujisajili, ambalo ilikuwa ni mwaka jana. So tunaokota tukisababisha mazingira na kuweka mali yetu vizuri. Na nieleze kuhusu mchakato mzima mnapookota hizo taka, alafu baadaye mnazifanyisha nini ili zifanye nini baadaye? Vizuri sana. Taka ziko aina tofauti ya taka. Kuna taka zenye ambazo tunaweza recycle kutumia kutengeneza vitu, na kuna taka ambazo hatuwezi tumia kutengeneza vitu, zinatoka kemikali mbaya, na vile vile ni hii m... mzuri kwa mazingira yetu. So tuko na taka tofauti ambazo tunazigawana aina na makundi tofauti tofauti. So kama vile chupa tunaweza tukauza, lakini lailoni tunaweza kutengeneza vitu kupitia lailoni kama vile vile mabati ya plastiki na minyinyizo ya maji. Mna mpango wowote wa kuweza kufanya hiyo shughuli ambayo mnafanya ya ku, kuokota na kuchakata hizo taka alafu baadaye iwe kama vile ya kubuni ajira kwa vijana ili waweze kujikimu kimaisha au kujiajiri, mambo kama hayo ya? Ndio, ndio, hiyo ni malengo. Hiyo ni malengo yetu ya kesho, ni malengo ya mbeleni, ndiposa tunatafuta wasaidizi, ndiposa tunatafuta usaidizi mkubwa kutoka kwa serikali, usaidizi mkubwa kwa yeyote yule atajitokeza kujitolea na kutusaidia sisi. Haya, ni kijana huyo Abdullah kama ulivyomsikia kutoka kundi la Wasini huko pwani ya Mombasa nchini Kenya, akieleza kama una kazi kijana unatakiwa ufanye nini. Moja kwa moja basi tuangalie swali la leo. Tumekuuliza, majukumu ya marais wastaafu ni yapi? kiasi watengewe fedha mara wanapoondoka madarakani? George One anasema kwa marais wastaafu wana umuhimu pia kwa serikali iwapo tu waliongoza bila tatizo, kwani wanaweza kutoa ufasaha kwa rais ambaye amechukua madaraka; pia watengewe pesa za kuwakimu wenyewe. Fredi Eric anasema kwanza ni kurudisha shukrani kwa kuongoza wananchi kwa huo muda wote waliokuwepo madarakani. Pili, anaamini wanamsaidia rais aliye madarakani kwa wakati huo kwa kumpatia mawaidha ya jinsi taifa linapaswa kuongozwa. Richard Kambale akiwa Beni, DRC anasema ni vyema rais mustaafu awe ngao ya nchi kwani anajua tayari maadui na marafiki wa taifa hilo. Bashiru Mnalima, yeye anapatikana Tanzania, Songea, anasema kustaafu maana yake ni kuacha kazi baada ya kutumikia kwa muda wa miaka kadhaa. Kwa upande wa maraisi wanapostaafu, kazi yao ni kutoa ushauri inapobidi, lakini si lazima. Ila madaraka ni matamu, hasa uraisi, ndio maana wengi wanabadilisha katiba ili watawale bila kikomo. Ishara Nkere yuko kule Mulende Nyangezi, katika jimbo la Kivu kusini mashariki mwa Kongo na anasema marais wanapoondoka madarakani, ya muhimu ni wafungwe jela, kwani wanaendelea kukandamiza watu. Yeye ana maoni tofauti kabisa. Shukrani sana Maiko Miombe, Maneti Magongo, Kione Ushindi, Paul Balozi, hali kadhalika Chacha Joni Amisi, ambaye yeye ameandika haoni umuhimu wa kuwapa fedha, maana wao wenyewe tayari wanakuwa wameshajitosheleza na hawako masikini. Kihivyo tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu kutoka studio namba 15 za VOA Kiswahili hapa mjini Washington. Naitwa mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na nime mwenzangu Harrison Kamau. Mwongozaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Shukrani sana, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili ambayo pia unaweza ukayapata kufuatilia mtandao wetu wa VOA Swahili.com.