I'm Jackson Goodbye, everyone. zimegonga saa nane kamili hapa Washington, popote ulipo msikilizaji, karibu kwa habari za dunia za hivi punde. Mimi naitwa bmj Mridhi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anakutana hii leo na waziri mkuu wa Qatar, Sheikh Mohammed bin Abdurrahman Althani, huku maafisa wa serikali ya Marekani, Qatar na Misri wakitathmini jibu la Hamasi kwa pendekezo la kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. John Kirby mshauri wa masuala ya usalama wa White House aliwaambia waandishi wa habari kwamba Hamas iliwasilisha majibu yake kwa Qatar siku ya Jumanne, hiyo jana, na kwamba Marekani inadhani jibu hilo lina baraka za kiongozi mkuu wa Hamasi huko Gaza, Yahya Sinwar. Karbi alikataa kutoa maelezo zaidi, akisema kwamba kufanya hivyo kungevuruga mchakato wa mazungumzo. Kulingana na Hamasi na kundi dogo la wanamgambo wa Islamic Jihad, walisema kwamba wako tayari kushughulika na kufikia makubaliano na kuweka vipaumbele vya kusimamisha kabisa vita vinavyoendelea. Rais wa Marekani Joe Biden alitangaza maelezo ya pendekezo la kusitishwa mapigano, wakati yeye na maafisa wengine wa Marekani wamesisitiza mara kwa mara kuwa ni pendekezo la Israeli. Blinken alisema Jumanne kwamba waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amethibitisha kwamba anajitolea katika makubaliano hayo. Rwanda imesema kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR halikusema ukweli wakati lilipoiambia mahakama ya Uingereza wiki hii kwamba waomba hifadhi waliotumwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki wanaweza kuhamishwa tena kupelekwa katika nchi nyingine ambako wanakabiliwa na hatari ya kuteswa au hata kuuawa. Mawakili wanaowakilisha shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi waliambia mahakama siku ya Jumatatu kwamba mfumo wa hifadhi nchini Rwanda haukidhi vigezo vinavyohitajika kama sehemu ya changamoto kwa sera za serikali ya Ulaya ya Uingereza kundadhi ya kuwafukuza wanaotafuta hifadhi huko. Mawakili hao walisema kuwaondoa wanaomba hifadhi nchini Rwanda kunawaweka katika hatari ya kuhamishwa na kupelekwa katika nchi nyingine katika mchakato uliopigwa marufuku, ambao ulikuwa sehemu ya ambayo ni muhimu ya hoja ya mahakama ya juu ya Uingereza ilipotoa uamuzi mwaka jana kwamba mpango huo wa Uingereza ulikuwa ni kinyume cha sheria. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Mashirika ya usalama wa baharini yanasema kwamba meli ya kibiashara imeshambuliwa katika bahari ya Sham, ambapo ni katika eneo la waasi wa Kihudhi wenye makao yake nchini Yemen. Wamekuwa wakilenga meli tangu mwishoni mwa mwaka jana. Afisi ya operesheni za biashara ya bahari nchini Uingereza imesema Jumatano kwamba imepokea ripoti ya meli hiyo kugongwa na chombo ambacho ilisema ni kidogo na chenye urefu wa kati ya mita tano hadi saba. Kampuni ya ulinzi ya Ambrey ilisema shambulio hilo lilitokea takriban kilomita 125 kusini magharibi mwa mji wa bandari wa Hodeida nchini Yemen na mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka 37 amekuwa mtu wa kwanza kufariki nchini Afrika Kusini kutokana na ugonjwa wa mpox baada ya kesi tano zilizothibitishwa kimaabara za maambukizi ya virusi hivyo kurekodiwa katika mwezi uliopita. Waziri wa afya alisema Jumatano mtu huyo alifariki katika hospitali ya Tembisa siku ya Jumatatu. Waziri wa afya Joe Pala aliambia mkutano na wanahabari, mpox huenea kwa kugusana kwa karibu na kusababisha dalili kama vile mafua na vidonda vilivyojaa usaha. Mara nyingi ugonjwa huo hauna makali sana, lakini unaweza kuua. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini hapa studio na kuacha na mwenzangu Kennesi Bwire anayekuletea mpango wa kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi, kwaheri. undani ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa inasema Uganda inaunga mkono kundi la waasi la M23 na kusaidia kundi hilo kuhepa vikwazo. Nchini Kenya, rais mstaafu Uhuru Kenyatta anadai amenyimwa pesa na serikali ya sasa kufanikisha majukumu yake. Kulikoni, karibu. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Ripoti ya siri iliyovuja ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imedai kwamba Uganda inatoa msaada kwa kundi la waasi la M23 linalopigana na wanajeshi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya wataalamu ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba jeshi la Uganda UPDF, kupitia kwa idara yake ya ujasusi DIS, linasaidia kundi la M23 katika mapigano yake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Idara ya ujasusi ya jeshi la Uganda CMI ilibadilishwa jina na kuita DIS mwaka 2021. Mkuu wa idara hiyo Meja James Birunji alikutana na mwenzake wa Rwanda Brigedia Vincent Nyakarundi mnamo Mei mwaka 2022, na wakasaini makubaliano ya ushirikiano katika usalama katika juhudi za kurudisha uhusiano mwema kati ya Uganda na Rwanda. Mkutano ulipangwa na mtoto wa rais Yoweri Museveni, Muhozi Kainerugaba, ambaye sasa ni mkuu wa jeshi la Uganda. Kuna ripoti kwamba wizara ya mambo ya nje ya Uganda haikupanga mkutano huo. Wakati huo, Muhozi Kainerugaba alikuwa anashikilia ngazi ya luteni jenerali na kamanda wa jeshi la ardhini au nchikavu, na mkutano kati ya viongozi wa idara za ujasusi kati ya Rwanda na Uganda ulipangwa kwa uangalizi wake katika ikulu ya rais Entebe. Baada ya mkutano huo, Mhoza aliandika kwenye ukurasa wa X kwamba wamefikia makubaliano namna ya kufanya kazi pamoja. Aliwashukuru marais Yoweri Museveni na Paul Kagame kwa kufufua ushirikiano. Alisifu jeshi la Uganda, UPDF, na jeshi la Rwanda, RDF, katika ujumbe wake wa Mei tarehe 16 mwaka 2022 wa X. Tangu Novemba mwaka 2021 Uganda imekuwa ikitekeleza operesheni ya kijeshi dhidi ya kundi la waasi la Allied Democratic Forces, ADF, mashariki mwa DRC. Inaitwa Operesheni Shujaa, inatekelezwa kwa ushirikiano wa jeshi la DRC, FARDC. Makubaliano ya Entebbe yalijiri miezi mitatu baada ya kundi la M23 kushikilia mpaka wa Bunagana. Makubaliano yalipatikana pia baada ya Muhozi kuandika ujumbe wa X akitaja kundi la M23 kuwa ndugu wa Uganda. Muhozi alipandishwa cheo Oktoba mwaka 2022 na kuwa jenerali mwenye nyota nne. Hata hivyo, aliondolewa katika jeshi kwa muda mfupi na kuteuliwa kuwa mshauri wa juu wa babake, yaani Rais Yoweri Museveni, ambaye ndiye amri jeshi ama kamanda mkuu wa majeshi yote ya Uganda. baadaye Museveni alimteua Muhozi kuwa kamanda mkuu wa jeshi la Uganda mwezi Machi mwaka huu. Uganda imekuwa ikikanusha ripoti kwamba inaunga mkono kundi la waasi la M23, lakini jopo la wataalamu lililoteuliwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchunguza iwapo vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya kundi la M23 vinaheshimiwa limesema kwamba madai kwamba Uganda inaunga mkono waasi hao ni ya kweli. Ripoti hiyo inasema kwamba wataalamu wake wamepata ushahidi wa kutosha kuthibitisha kwamba kuna msaada mkubwa unatoka kwa Uganda kwenda kwa kundi la wasi la M23 kupitia kwa baadhi ya maafisa wa jeshi la Uganda UPDF na maafisa ujasusi wa jeshi hilo CMI. Ripoti hiyo vilevile vile inasema kwamba baadhi ya maafisa wa M23 walithibitisha kuwepo maafisa wa jeshi la Uganda mjini Bunagana kwenye mpaka na DRC tangu mwaka 2023 kusaidia kupanga mikakati ya kundi la M23 kuwapa silaha na kutoa usafiri kwa wapiganaji hao katika sehemu wanazoshikilia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitangaza vikwazo dhidi ya maafisa sita ya wa ngazi ya juu wa kundi la M23 mnamo mwezi Februari mwaka huu akiwemo msemaji wa kundi hilo meja Willy Ngoma. Ripoti ya sasa ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba Uganda inasaidia kundi la M23 kuhepa vikwazo vya umoja huo na hata kuwapa makao. Ripoti inasema kwamba Uganda iliruhusu viongozi wa M23, akiwemo kamanda wake Sultani Makenga, kusafiri hadi Entebbe na kuingia Kampala, wakikiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Viongozi wa Congo River Alliance, kundi la wapiganaji linaloshirikiana na, na M 23 nao walisafiri kwa kukiuka vikwazo, wakiwemo Colonel Nanga na aliyesafiri hadi Kampala hivi karibuni na kukutana na viongozi wa M 23 na maafisa wa jeshi la Uganda. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba viongozi wa jeshi la Uganda wameingia DRC kila mara kupitia mpaka wa Kitagoma Januari 27, mwaka 2024 na kushirikiana na kundi la M23 hasa katika sehemu za Busanza, Rushuru, Tongo na Mabenga. Mwandishi wa habari Andrew Mwenda ametaja katika ripoti hiyo kwamba ndiye kiunganishi mkubwa kati ya M23 na maafisa wa ngazi ya juu katika jeshi la Uganda, UPDF. Mwenda ni mshirika wa karibu sana wa mkuu wa jeshi la Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba. Mwenda pia ametajwa kwamba anaongoza juhudi za kutaka mabalozi wa nchi za magharibi kushawishi nchi zao kuondoa vikwazo dhidi ya kundi la M 23. Ripoti inasema Nanga na Lawrence Kanyuka walifaidhika na msaada wa Andrew Mwenda kufikia balozi kadhaa mjini Kampala mwezi Machi mwaka 2024, kulalamikia vikwazo dhidi ya viongozi wa M 23. Mwenda amekubali kwamba alikutana na Kanyuka Disaru Jema na mtu mwingine watatu ambaye amedai hamkumbuki jina. Amedai alikutana nao kama mwandishi wa habari na baadaye akawasiliana na mabalozi ambao wangefanikisha mkutano kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M 23 kwa mazungumzo. Nimezungumza na waziri msaidizi wa mambo ya nje ya Uganda, Okeloriem ajenda yao na narrative yao na intention yao ni kuandika report in such a way onyesha kama serikali ya Uganda inasaidia au watu wa Uganda wanasaidia M23. Hatutaki chochote wa kili kwa DRC, ili tutaka ni amani. Je, wizara yako ilijua wakati ambapo maafisa wa ujasusi wa Rwanda wakiongozwa na Vincent Nyakarundu walipokutana na maafisa wa viongozi wa ujasusi Uganda, kwa maana hapa inahusishwa kwamba Rwanda pia inatajwa imekuwa ikiunga mkono kundi la waasi la emu ishirini na tatu. Je, wizara yako ilihusishwa ama hukujua? Wizara yangu, wizara yangu haiwezi kujua kila mtu ambayo inaingia uganda au inatoka Uganda. Wizara yangu haiwezi kujua kwa sababu kuna branchi za serikali zingine Uh, kuna military intelligence, the external security, the external security ambazo zinafanya ka, eh, external security ambazo zinafanya kazi yao, uh, mbali na ya, uh, mbali ya foreign affairs. Kwa hiyo kuna wageni na vitu ambayo external security zinaifanya, uh, internal security zinafanya, uh, military uh, intelligence zinafanya, ambayo si za tuweze kujua, lakini wakifanya kitu chochote, kitu muhimu ambayo zinataka uh, kuambia na hizi uh, ripoti ya takataka ambayoandio, ndio unahitaja kuwa takataka taka. Anapotajwa Andrew Mwenda, Andrew Mwenda amekuwa rafiki wa karibu sana wa Jenerali Muhozi Kainerugava, na inaripotiwa kwamba Muhozi Kainerugava alikutana na hawa Lawrence Kanyuka na viongozi wengine wa m 23 lakini hawajakataa hao, hawajakataa kukutana, hawajakataa anawajakutana nao. Kitu kuisaidia kuleta amani, kusaidia kuleta amani kwa kwa kwa DRC, ni kazi yetu. Njia yote ambayo unaweza kupata kuleta amani ni kazi yako sasa hivi ambayo tunaikaa sasa hivi. Unafikiri maisraeli hawazungumzi kwa Hamas? Maisraeli wanazungumzi kwa Hamas. Serikali ya Kongo ilihusishwa wakati mkutano huo ulikuwa unaendelea, ama ulikuwa mkutano wa siri? Na vilevile inataja vile kwamba viongozi wa jeshi la Uganda wameenda hadi Bunagana, wanawasaidia m ishirini na tatu. Serikali ya Kongo inajua. Ubaya yako hujui jinsi serikali inajifanya kazi, ubaya yako hujui jinsi serikali inafanya kazi, halafu unauliza ambayo hujui serikali inafanya kazi. Serikali haifanyi kazi kama wewe mwandishi wa gazeti unazungumza kwa radio. Serikali haifanyi kazi kama tunaenda kwa harusi. Hapana, serikali ina njia nyingi ambayo inafanya vitu na kuipata amani. Tunatumia jinsi mbalimbali, hata kuzungumza kwa adui. Tunazungumza kwa adui kuleta amani, lakini sio maana aliwasaidia adui Ndiyo, lakini je, serikali ya Kongo ilijua waziri kama, waziri, kama hiyo mbinu ambayo unasema, sijui inavyofanya. Kama amjui serikali inaifanya kazi, afadhali andika hizi vitu. Ndiyo waziri, nauliza na je, serikali ya Kongo inajua kwamba mlikutana na hawa watu ambao wanataka kuipindua? Wanaijua hata, weuliza American ambassado hapa ya Uganda anaijua, weuliza American ambassado hapa popat wewe well, uh, well, mwondezi wa amerika na ambasada anaijua maneno hizi, pigie simu sasa hivi, anajua wewe, anaijua mwulize, unajua kwamba kuna vikwazo vimewekewa hao maafisa wa ngazi ya juu wamu ishirini na tatu ikiwemo vikwazo vya kusafiri. Mbona mliwaruhusu kusafiri hadi Entebe mkawaruhusu kusafiri hadi Kampala? hata american ambassador Sikia kwanza, tuna hata american ambassador, tulimpatia barua ambayo imetoka m twenty three ambayo m twenty three anademand, m twenty three anasema usaidia tupeleke barua kwa american ambassador, waka american ambasador apeleke Kishasha. Hizi ni terms yetu ambayo tunataka, wacha tu tu nini kuzungumza na nini na serikali ya d r c. Hiyo tumempatia american ambassador, muulize american ambassador kama ajapata hiyo barua bu, umuulize eh. Serikali haifanyi kazi kama nyinyi mnaandika gazeti, nyinyi nakuwa kwa television mnazungumza, parida mnazungumza. Serikali inafanya kazi kwa njia mbali mbali kabisa kuleta amani dunia hii, na serikali ya Uganda haiwezi kuwa serikali inaanza kuweka moto uweka petroli kwa ugomvi chochote. Serikali ya Uganda ni kuleta amani kwa Great Lakes Region. Kwa hivyo nakiri, hii ripoti imeandikwa, kuna ukweli ndani yake, lakini haujaandikwa vizuri, ama unasemaje waziri? Ta, wa takataka taka, kama kawaida ni takataka takataka taka. Wambie we wambia wa specialist na hii so called uh, uh, specialist wambie Okelo okay, riema amesema hiyo ni takataka kama taka. Nataka sanction mimi wa sanction mimi huko huko, nimeshukuru waziri, toka nao nimechoka, wa, wa, nao washenzi. Unasikia, mwambie mimi nimesema washenzi hawa. Waziri nasema asante, okay, wambie niwaambie kuambia kwa, kwao mimi nimesema washenzi, hajui kila wanaandika wanaandika uongo, wanataka kuharibu jina ya serikali ya Uganda, wanaandika ukweli, wanaandika na ajenda yao kama kawaida. Ao wazungu kila saa wanataka kuleta gorofi kwa sisi, na wao unakaa kwa Amerika, ujui hii kweli. Ni waziri wa mambo ya nje wa Uganda, Okeloriem, katika mazungumzo hayo. Umoja wa Mataifa umesema kila mara kwamba kundi la hemu ishirini na tatu linaungwa mkono na serikali ya Rwanda na kwamba kundi hilo limetekeleza uhalifu mkubwa wa kibinadamu, kuvunja sheria za kimataifa, kutekeleza unajisi, mauaji, utekaji nyara na kulazimisha watu kuhama makwao. Madai ya Uganda, ambayo sasa ni mshirika wa karibu wa Rwanda, kuunga mkono waasi wa M23 yanaleta kumbukumbu yaliyotokea kati ya, ya mwaka 1996 na elfu mbili na tatu ambapo Uganda na Rwanda zilivamia Zaire ambayo sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uvamizi huo ulipelekea Uganda kupigwa faini ya dola bilioni kumi na mahakama ya usuluhishi ICJ, kwa kuiba mali za Kongo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba kundi la M23 linasajili wapiganaji kutoka kwa kambi za wakimbizi za Chaka iliyo magharibi mwa Uganda na kambi ya Nakivale iliyo karibu na mpaka wa Rwanda na Uganda. Wanaosajiliwa kama wapiganaji wanaahidiwa pesa. Baadhi yao ni watoto na wamesafirishwa kimagendo kutoka DRC tangu mwaka 2022 kupitia mpaka wa Bunagana. Wengi wao wanatoka kabila la Banyamulenge. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Unasikiliza Kwa Undani, kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Waandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko na Salma Mohamed wameandaa ripoti ifuatayo, inaangazia tetesi za rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta kwamba hapewi ufadhili wa kifedha kutekeleza majukumu yake. Taarifa iliyotoka ofisi zote mbili, ofisi ya serikali kupitia msemaji wa ikulu Hussein Muhammed, na pia vyo yenyewe ikazungumza na msemaji wa Huru Kenyatta Bi Kanze Dena, ni kwamba viongozi hao wawili wamezungumza kwa njia ya simu, yanaenda kutatua mgogoro huo. Sasa kuna kamati ambayo imeteuliwa na baraza la mawaziri likiongozwa na Rais William Ruto lishughulikia swala so hili, kwa sababu rais mstaafu alikuwa amedokeza kwamba karibia miaka miwili hawajapata ufadhili wa kifedha kuendesha ofisi yake, kwa hesabu yatakana iwe kila mwaka takriban dola milioni nne ndio kuendesha ile ofisi, shughuli zake, wafanyikazi, safari za hapa na pale, ikawa inaleta utata. Lakini mkutano unaosemekana kuandaliwa jana, mazungumzo ya simu, sasa kuna kamati itashughulikia hilo kutokana na agizo la Rais William Ruto alipoongoza baraza la mawaziri. Wabunge walimtaka msimamizi wa ikulu nchini Kenya Kato Ole Mitito kueleza kwa nini afisi hiyo imekuwa ikiendeshwa bila ufadhili wao, ili hali walikuwa wakitenga fedha kama bunge. Kamati hiyo ilibainisha kwa masikitiko madai ya msemaji wa ofisi ya rais mstaafu Kanze Dena, ambayo alionyesha kuwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta amekuwa akifadhili ofisi yake rasmi kutoka mfuko wake. Nadhani niliweza kufanya kongamano na wanahabari nikaweza kueleza hali halisi mambo yalivyokuwa, lakini tunashukuru Mungu ya kwamba tumeweza kuona mwangaza. Wakuu wawili wameweza kuzungumza, na baada ya mazungumzo kukaweza kuwekwa kamati, kukaundwa kamati ambayo itaweza kushughulikia masuala yote ambayo tuliweza kuyaibua. Kwa hivyo tumeona mwelekeo na tunashukuru, na mambo yatasonga kama tulivyohitaji na kama tulivyokuwa tunaumba ofisi kwa jumla imeridhia Ofisi kwa jumla imeridhia, tunashukuru. Maanake unajua, ili ofisi iweze kusonga mbele kuna mikakati ambayo lazima iwepo, na kwa sababu kulikuwa hakuna mawasiliano mazuri kati ya ofisi hizi mbili, kukawa kuna mambo yalikuwa amekwama, lakini sasa tuna matumaini kwa ya kwamba vile mambo ya watu wa ma, mazungumzo yameanza, mambo mengi yataweza ku, kuendelea kwa ufasaha. Kanze hatua ya rais, ama hatua ya ofisi ya rais mstaafu, wewe ukiwa mstari wa mbele kwenda kuzungumza na vyombo vya habari, unadhani kwamba imesababisha ofisi hizi mbili kuzungumza? Siwezi kuwa, kusema hilo kwa uhakika <laughs> maanake, unajua mimi nilikuwa natoa taarifa yangu kufuatia ile iliokuwa imetolewa na msemaji wa serikali. Kwa hivyo sasa, huenda mapendekezo yao, huenda wakati ulikuwa uko sawa, huenda ikawa ni mazungumzo hayo ambayo tumekuwa tukifanya katika vyombo vya habari ndo imeweza kusaidia swala hilo. Ni ngumu kuweza kuzungumzia swala hilo, maanake unajua huwezi kuzungumzia hisia za mtu. Vyombo vya habari vimekunukuu kwamba asilimia ya pesa iliyotolewa na serikali kufikia sasa ni chini ya asilimia kumi mwili, hela, na karibia miaka miwili hela haikutoka. Shughuli zimekuwa zikienda namna gani bila fedha? Nafikiri ilikuwa tumeweza kuzungumzia swala hilo na tukaweza kusema ya kwamba rais mstaafu alikuwa anaweza kuhakikisha kwamba ofisi inaendelea vyema kwa kutumia pesa zake. Kuna msukumo, marais wengine walipokuwa wana staafu pia kulikuwa kunatokea mvutano kama kwamba sina nyumba, sina allowance, sina hiki sina kile Unaonaje ukiwa msemaji wa ofisi ya Uhuru Kenyatta? Uh, swala so hili nadhani limekuwa geni kwetu, maanake kuja kuwepo na swala lingine kama hili ambalo limeweza kutokea. Kwa hivyo ndo maana nadhani wakati huu liweza kupewa kipaumbele, maanake ndo ulikuwa ni wakati wa kwanza, lakini ndo matumaini ya kwamba ndio itakuwa wakati wa mwisho. Pia rais ameagiza kamati ishughulikie swala so hili inaiwezekanavyo, na itakuwa inaongozwa na Felix, pengine upande wa ofisi hii ya Mweshimiwa Uhuru Kenyatta, kuna wanakamati watajumuishwa katika kikosi kilichobuniwa. Yupo mkuu wetu ambaye alikuwa ndiye wa wakati tulipokuwa Rais Huru Kenyata alipokuwa katika uongozi, anaitwa Bwana Kinuvi ya Mbogwa, ndiye atakayekuwa na wakilishi wa ofisi yetu. Nadhani naridhika ya kwamba ofisi zote mbili sasa zimeweza kuketi na zimeweza kuzungumza. Manake la muhimu ni kiona kwamba tunafuata sheria. Ni, ni msemaji wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta Bi Kanze Dena akizungumza na VOA. Kulingana na mpango wa kustaafu wa rais Uhuru Kenyatta umekuwa mada ya hivi karibuni, na kulingana na sheria ya mpango huo ni kwamba anastahili malipo ya mkupuo na pensheni ya kila mwezi hasa baada ya muda wake kukamilika mwaka 2022, alitazamiwa kupokea kiasi cha shilingi milioni 72 na pensheni ya kila mwezi ya shilingi laki 6 hadi shilingi milioni 79 katika mwaka wa kifedha wa mwaka 2024 na kwa mengi zaidi tutaungana na mchanganuzi wa masuala ya sera za kisiasa na vilevile vile sera za kiuchumi, atuelezee kwa undani kuhusiana na mzozo huu ulioibuka, Profesa Fred Ogola. Anaanza kuangalia suala hili la nchi ikiwa na uhaba wa fedha na hali ngumu ya maisha. Kwanza tuko na deni ambayo imepanda sana, alafu ya pili hakuna biashara. Sasa hizo ndio zinasumbua uchumi sana zaidi alafu angepandisha kidogo uh, ushuru alafu ya pili apunguze gharama ya kuendesha serikali. Ingekuwa vizuri kama kuna deni zingine ambayo tungekataa kulipa, wakati rais aking'ang'ana kurekebisha haya kama ataweza, na kuna msukumo kwamba lipa wabunge wote, lipa wanasiasa wote, na kuna hili la karibuni kabisa kwamba rais mstaafu naye anataka alipwe bilioni moja za miaka miwili kutekeleza haya majukumu Wabunge wamepoteza njia, wao wenyewe walijiingiza kwa hii mambo ya uh, finance bill. Hata ofisi ya rais aliyekafwa hajapewa pesa. Rais mwenyewe angefanya hiyo mambo kichini chini. Hizo mambo sio lazima ikuje kwa media ili kila mtu ajue ya kuwa rais hajalipwa. Sasa mambo kama hayo haifai inaletwa mbele ya umma kujadiliwa. Hilo swala kama ulivyozungumzia, viongozi wengine wameomba kuheshimiwa huyo rais mstaafu wa zamani, na wengine wameomba kuwa na uvumilivu na diplomasia katika kutatua hili swala. Kiuchumi, kama mtu ako na haki ya kupokea kitu fulani ambacho ni haki, hakuna haja lazima aongee ndio apewe. Kama wewe uko na mshahara ulikuwa anatarajia na mwaka mzima imeisha ujapata, inamaanisha kuna shida. Hiyo ni kiuchumi lakini ukiangalia kisiasa, mimi nimeonelea hii ni mambo ya kisiasa tu, kwa sababu nimeona hata kama wengine wamesema hapo, ati anasema we ulinyima Wilibaro, sasa unataka Rejrova. Lakini kulingana na mimi, sisi tuangalie mambo ambayo inatuhusu kama wananchi, mwenye kulia njaa, mwenye alicho nacho kwa mfano marais wastaafu wanaonekana ni watu wenye kipato, ni watu wamekusanya nyingi, lakini hali ya uchumi ilivyo kwa saa hii, mwananchi yule wa chini pia anafinywa kwanza na wapaji wa ushuru, wakati nchi inajaribu kumsaidia asiye nacho na kumsaidia aliye nacho tayari kama mwananchi wa kawaida, sisi tusiangalie mambo kama Uhuru Kenyatta sijui nani uhuru to, sisi tunataka daktari awe hospitalini, tunataka walimu awe darasani, tunataka elimu, tunataka hali ya maisha iendelee. Kwa hivyo amlipe Uhuru Kenyatta asimlipe, je, ya mwananchi imepewa tuseme nafasi ya kwanza priority. Wajua Uhuru Kenyatta anaweza kosa salari mwaka mzima na asi, asiwe na shida. Sisi tukikosa tu mwezi mmoja tu wengine ni siku moja kama tuseme, wale wanafanya kazi kwa siku moja wakikosa, wamekosa. Je, kama Uhuru Kenyatta hangekuwa angekuwa naajiarii ya familia yake, kuwa walikuwa wametengeneza pesa, je wangeishi namna gani? Kuna James wa ambaye ni mrengo wa upinzani, anasisitiza kuwa Uhuru ana haki ya kupata marupurupu yake ya kustaafu bila masharti, na kusema pia kuna swala la kisiasa ambalo limeonekana hapo. Mimi nimeona kama wanasiasa wanatuchezea. Leo umeona kama Raila Odinga ameenda akutana na Ruto, wako na Mseveni, kesho ako na Musalia Mudavadi, wanasema mambo ya au kesho kutwa anasupport one shilling one man one vote, kwa keshokutwa uh, yakachagwa tena wako huko, kesho amerudi kuazimia ako kwa ODM, kesho Uhuru sijui pia alifanya hii kitu ikafanyika. Mi naona kama watu wanatuchanganya na stori zile ambayo ziko ili tusahau mambo ambayo ni muhimu mambo ya muhimu ni hivi. Je, hali ya maisha inaendelea vizuri kwa mwananchi au la? Sisi wananchi sio uh, wataalam kwa mambo ya uhusiano baina ya rais aliyestaafu na rais ameketi. Tuwache waongee, kwa sababu tumesikia wamekutana. Wewe unaweza jua kwenye tawaiko, na sisi tumelipwa yetu, tunataka chakula chetu cha mchana, kwa sababu hatuwezi kula video ya Uhuru Kenyatta na Ruto. <laughs> Profesa Ogola huyo, mchanganuzi wa sera za kisiasa na sera za kiuchumi hapa nchini Kenya. Hatuna budi la kuwarudisha kwa wenzetu Washington. Asante Josphat Kioko, asante Salma Muhammad, asante msikilizaji kwa muda wako. Basi niruhusu nikutakie wakati mwema. Mimi ni Kennes Bwire.