Ahalataaralea Juni 13 mwaka 2024 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Saa hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo haya na tunasikia kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kote nchini Kenya, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na nchi za Afrika Mashariki zimesoma makadirio ya matumizi ya pesa mwaka wa kifedha 2024 2025. Na katika ripoti nyingine, mauaji ma zaidi yametokea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo waasi wa Allied Democratic Forces wamejifanya wanajeshi wa serikali na kuwaita wakazi kwenye kao na kuwafyatulia risasi. Wamama wanateseka watoto waende kwa masomo, watoto wanakimbia, wazazi wanaangaika. Ile mabiti ifio ikomeshwe na ishe. Hii eneo sipende kuona ta wazalendo, hata uu na jua mnawapenda milioni watoto yenu. Miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa, habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Marekani imesema leo Alhamisi kuwa wao na wanachama wengine wa G7 wataipatia Kiev mkopo wa hadi dola bilioni 50 ambao zitalipwa kwa washirika wa Magharibi kwa kutumia mapato ya riba kutoka kwenye mali za Rusia zilizozuiliwa katika taasisi za kifedha za Magharibi. Tangazo hilo likuja wakati Rais Joe Biden alikutana na viongozi wa kundi la nchi saba tajiri za demokrasia la Hamisi katika hoteli ya kifahari ya Borgo Egnazia huko Puglia, Italia, katika siku ya kwanza ya mkutano huo. Biden amekuwa akiwashinikiza viongozi wa G7 kubaliana na mpango wake kwa washirika wa magharibi kutoa fedha mapema kwa Ukraine na kulipwa kwa kutumia mapato ya riba kutoka dola bilioni 280 za mali zisizohamishika za za Rusia. Wakati huo huo Biden anashughulika na kampeni yake yenye ushindani kuchaguliwa tena dhidi ya mgombea wa chama cha Republican donald Trump na sheda binafsi. Siku ya Jumanne, siku moja kabla ya kuelekea kwenye mkutano huo, mwanawe Hunter alikutwa na hatia kwa mashtaka ya kumiliki bunduki akiwa mraibu wa dawa za kulevya. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi Inasema kuwa wakimbizi duniani kote waliongezeka hadi kufikia viwango vipya vya kihistoria mwaka jana kwa kuchochewa na migogoro, mateso, ukiukwaji wa haki za binadamu, migogoro ya hali ya hewa na matukio mengine ya kutatanisha. Katika ripoti yake ya Global Trends ya mwaka 2024, UNHCR inasema watu wapatao milioni 117.3 walilazimika kuyahama makazi yao kwa lazima duniani kote hadi kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Takriban watu milioni sitini na nane waliondolewa kwenye makazi yao kutokana na migogoro na kubaki katika nchi zao. Wengine milioni thelathini na moja walikuwa wakimbizi, wakati mamilioni zaidi walikuwa wanatafuta hifadhi na waliorejea makwao au watu wasiwe na utaifa. Ripoti hiyo iliyotolewa siku ya Alhamisi imegundua kuwa idadi ya watu waliopoteza makazi yao imeendelea kuongezeka mwaka huu na kwamba idadi ya sasa ni milioni 120. Na, na watu zaidi ya thelathini wameuawa na wapiganaji wenye silaha na mashoka na mapanga wanaodhaniwa kuwa ni wa kundi la ADF katika kijiji cha Maikengu katika eneo la Bapire na kusababisha wanavijiji kuhama makazi yao wilayani Lubero, Kivu Kaskazini. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Wapiganaji wanaodhaniwa kuwa ni ADF wameshambulia kijiji cha Mai Kengu na kuwaua watu zaidi ya thelathini na kusababisha maelfu ya wanavijiji kutoroka makazi yao kutokana na vitendo vya ADF namna wanavyowaua watu wilayani Beni ambako hadi sasa katika wiki mmoja watu zaidi ya mia moja hamsini waliuawa kwenye vijiji mbalimbali mbali. Na kile cha kushangaza ni kwamba kuna wale hata wa mangurejipa nao wameanza kujielekeza Butembo kwa sababu kuna hofu, na wanaposikia ya kwamba kuna watu ambao wameweza kufariki kupitia masafi, walionusurika mauaji hayo wakisema, wengi waliuawa kwa risasi na wengine kwa shoka ba baada ya kuwahitisha katika kikao katika kijiji chao, wakizani ni jeshi la serikali wamama wanateseka, watoto waende kwa masomo, watoto wanakimbia, wazazi wanaangaika ile mabiti ilemabituo ikomeshwe na ishe hii eneo sipende kuona ta wazalendo hata huyu najua munawapenda mil pursani watoto yenu. Jeshi la Uganda UPDF linaloshirikiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeelekea eneo husika kujaribu kuzuia mauaji mengine. Sauti ya Amerika, Goma. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mtu wa pili amefariki dunia nchini Afrika Kusini wiki hii kutokana na maambukizi ya virusi vya monkeypox, wizara ya afya ilisema siku ya leo Alhamisi, chini ya saa 24 baada ya kutangaza kifo cha kwanza. Mtu wa pili aliyefariki alikuwa mwanaume mwenye umri wa miaka 38 Alilazwa katika hospitali moja katika jimbo la KwaZulu Natal akiwa na vidonda vingi, maumivu ya kichwa, uchovu, vidonda vya mdomoni, na maumivu ya misuli na koo. Alipimwa na kukutwa na monkeypox siku ya Jumatano. Bahati mbaya, mgonjwa amefariki huko KwaZulu Natal siku hiyo, ambapo majibu ya vipimo vyake yalirudi yakionyesha ana virusi. Msemaji wa wizara ya ya afya ya taifa Foshta Mahale alisema idadi ya jumla ya kesi za monkey pox zilizothibitishwa kimaabara zimefikia sita na vifo viwili, tangu kisa cha kwanza kurekodiwa wiki tano zilizopita. Monkey pox huenea kupitia kugusana kwa karibu kimwili na kesi nyingi si za kutisha, lakini zinaweza kuua. Wizara ya ulinzi ya Russia iripoti leo Alhamisi kuwa imeharibu ndege zisizo na rubani za Ukrain katika mikoa miwili ya Rusia mashariki na kaskazini mashariki mwa Moscow. Maeneo hayo si kawaida kulengwa na majeshi ya Ukrain. Wizara ya Rusia ilisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba ilitungua ndege tatu zisizo na rubani katika mkoa wa Yaroslav na ndege nyingine isiyo na rubani katika eneo la Vladimiri. Mikhail Yevrayev gavana wa mkoa wa Yaroslavl alisema kwenye Telegram kwamba hakuna majeruhi na hakuna uharibifu kwenye mabaki ya drone zilizotunguliwa. Ukraine inalenga zaidi mashambulizi yake ya ndege zisizo na rubani kwenye mikoa ya Rusia ambayo inapakana na Ukraine. na Marekani inafanya kazi kutengeneza njia ili kufanikisha sitisho la mapigano huko Gaza. Baada ya Hamas kujibu pendekezo la hatua nyingi za kusitisha mapigano kwa marekebisho kadhaa, mshauri wa usalama wa taifa White House Jake Sullivan aliwaambia waandishi wa habari siku ya Alhamisi leo kwamba baadhi ya mabadiliko ya Hamas ni ya kiasi na madogo na yanaweza na kufanyiwa kazi, wakati mwingine hayaendani na vigezo vilivyoelezwa na Rais Joe Biden au yale yaliyoidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Sullivan alionya kuwa hali ya mashauriano ambayo yanahusisha mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na maafisa kutoka Misri na Qatar yanamaanisha kuwa maendeleo huchukua muda. Tutafanya kazi na Qatar na Misri, nchi hizo zitafanya kazi na Hamas. Qatar, Misri na Marekani zitafanya kazi na Israel. Lengo ni kujaribu kuleta hitimisho haraka iwezekanavyo. Unasikiliza sauti Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire. Tuangazie sasa maswala ya bajeti kutoka nchi za afrika Mashariki. Tunaanzia Kenya, ambapo kiasi kikubwa cha pesa katika bajeti ya nchi hiyo ya mwaka 2024/2025 kimetengewa kulipa madeni katika hatua ambayo serikali inasema ni muhimu kukabiliana na deni la kitaifa na vilevile vile kulinda kuimarika kwa uchumi wake kwa jumla. Serikali ya Kenya inapanga kutumia shilingi trilioni 3.91 anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera. Is to be 426. Bajeti hiyo itakayoambatana na mswada wa fedha wa mwaka 2024 utakaoelezea mapendekezo ya serikali ya Rais William Ruto ya kuongeza mapato yake kumulika sekta mbalimbali za kiuchumi. Kwa mujibu wa serikali, inalenga kuendeleza utekelezaji wa haki za kiuchumi na kijamii kama vile ufikiaji wa afya kwa wote, uhuru kutoka kwa njaa, elimu, usafi wa maji na mazingira, na kukuza ugatuzi na maendeleo ya usawa, kupunguza gharama ya maisha kuunda fursa za ajira, kuboresha nafasi ya fedha, kuongeza mapato ya fedha za kigeni na kukuza ukuaji jumuishi. Waziri wa fedha Njuguna Ndungu akiwasilisha bajeti hiyo ya shilingi trilioni 3.91 Alhamisi katika bunge la kitaifa, ameorodhesha mipango mbalimbali mbali ya serikali ya kufikia mapato ya ushuru, kupanua wigo wa kodi na kuzalisha mapato zaidi, na vilevile vile kukopa kima cha shilingi bilioni 597 kufadhili shughuli serikali na kufanikisha hili serikali ya Kenya inataraji kutekeleza mseto hatua za kodi na mageuzi ya sera ya ukusanyaji wa mapato, kuimarisha matumizi ya teknolojia, kuongeza uigo wa mapato kupitia ushuru wa kawaida na vilevile vile kutumia teknolojia hiyo kuwakamata wanaokwepa ulipaji wa ushuru. Bajeti hii inayolenga kufikia mapato ya shilingi trilioni tatu nukta tatu ambayo ni asilimia kumi na nane nukta tano ya pato la taifa inatarajiwa kufadhiliwa kwa misaada na mikopo ya masharti nafuu kwa ukopaji wa shilingi bilioni mia mbili sitini 3.2 sawa na asilimia 1.5 ya pato la taifa kutoka kwa vyanzo vya ndani, na shilingi bilioni 333.8 sawa na asilimia 1.8 ya pato la taifa kutoka vyanzo vya kigeni, kama njia ya wazi ya kuziba mapungufu kwenye bajeti hiyo yenye kiasi cha shilingi bilioni 597 sawa na asilimia 3.3 ya pato la taifa 7% of GDP in 2022, 2023, 2024. Makadri o ya ukusanyaji wa mapato ya kodi yanatokana na dhana ya serikali ya Ruto kwamba hatua uh, za mapato zilizomo katika sheria ya fedha mwaka 2023 na mswada wa sheria ya fedha wa mwaka 2024 zitaongeza kasi ya ukuaji wa mapato hadi asilimia 18.8 tofauti na kiwango cha ukuaji wa kihistoria cha asilimia 10. Aidha, anaeleza kuwa uchumi wa Kenya unakadiriwa kukua kwa asilimia 5.5 mwaka huu 2024, na zaidi ya asilimia 6.0 kwa wastani katika muda wa kati kutoka asilimia tano nukta tatu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, na nne nukta tisa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Je, bajeti hii ina manufaa gani kwa maisha ya raia wa Kenya? Charles Karisa, mfuatiliaji wa uchumi nchini Kenya, anaeleza: sioni manufaa yoyote, kusema kweli, manake ukiangalia bajeti yenyewe ni bajeti ambayo hatujawahiona katika nchi yetu ama katika historia, manake bajeti ya trilioni tatu nukta tisa iko juu zaidi, jambo la kwanza Jambo la pili, ile idara ya KRA kwa miaka mingi mia tatu miaka minne mfululizo haijawahi kuachiva ile tageti yake. Kwa hivyo ukiona kwamba kuna upungufu ama kuna ile deficit unakuta kwamba hatuna budi ili kuomba hela hizo. Serikali kuu ina mgao wa shilingi trilioni mbili nukta mbili nne, bunge shilingi bilioni arobaini na tatu nukta sita, idara ya mahakama shilingi bilioni ishirini na tatu nukta sita tisa huku serikali za majimbo zikipata mgao wa shilingi bilioni mia nne. Sauti ya Amerika, Nairobi. Nchini Tanzania, baadhi ya wachumi wameitaka serikali kutengeneza mfumo wa kushirikisha wadau katika uundaji wa bajeti ili kuhakikisha Watanzania wananufaika. Wasomi wa uchumi wanataka serikali kutengeneza mipango ya kuhakikisha bajeti zinasomwa ama zinazosomwa zinatekelezwa kwa asilimia zote. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani anaripoti kamili Bajeti hiyo ya mwaka 2024/2025 iliyosomwa leo bungeni Dodoma, serikali imeomba kuidhinishwa kwa jumla ya matumizi ya shilingi trilioni 49.35, ikiwa na ongezeko la asilimia 11 ikilinganishwa na bajeti ya mwaka 2023/2024. Wachumi wanashauri serikali kujenga utaratibu jumuishi utakawajumuisha wadau pamoja na wananchi katika uandaaji wa bajeti ili waweze kutoa maono yao na kugundua vyanzo vipya vya mapato vitakavyowanufaisha wananchi kama anavyoeleza Dr Ntui Ponshen ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Mtakatifu Augustine. Utaratibu ambao tunao Tanzania tunapaswa tuubadilishe kidogo. Nadhani tunapaswa tuwe na utaratibu ambao ni jumuishi zaidi. Kwa hiyo nadhani hii bajeti kabla hata waziri hajaisoma ilipaswa angalau iweze kufika kwa wadau, kwa sababu bajeti siyo siri. Haya mambo yalipaswa yafike kwa wadau kabisa, kwa upana wake, wananchi watoe maoni. Wachumi wanaendelea kusema kuwa licha ya serikali kuwa na kawaida ya kutengeneza bajeti ambazo ni nzuri na zinazotoa matumaini kwa wananchi, lakini utekeleza bajeti hizo umekuwa ukiwakatisha tamaa wananchi kutokana na bajeti hizo kuto kutekelezwa kwa asilimia mia moja. Dkt. Vincent Slanslausi ambaye ni mchumi na mhadhiri kutoka Chuo Kikuu Huria cha Tanzania amesema bajeti za nyuma zimekuwa hazitekelezwi kwa asilimia mia moja kutokana na malengo kuto kutimia, hivyo wananchi wanatamani kuona matunda na matokeo ya bajeti zinazosomwa katika sekta mbalimbali, yale yani malengo kusudiwa hasa ambayo yanakuwa yamelengwa, wakati mwingine ayatimizwi kwa kutokupeleka kama inavyokuwa imepanga. Kwa hiyo tulitarajia tuone labda bajeti ya mwaka uliopita utekelezaji wake, japo mheshimiwa waziri ameleza kwamba imetekelezwa kwa asilimia kubwa, lakini tunataka tuone yale keo, kwa mfano kwenye wizara ya kilimo, matokeo yanaonekana. Hata hivyo Dkt. Lutengano Mwinuka ambaye ni mhadhiri mwandamizi wa idara ya uchumi katika chuo kikuu cha Dodoma, amesema serikali inapaswa kubuni miradi ya ubia na kuvutia sekta binafsi ili kusaidia majukumu ya kiserikali. Pia kumekuwa na mwichichi io mzuri wa wimbi la miradi ya ubia wanaita PPP. Jinsi gani serikali zetu zikabuni miradi mikubwa na mizuri ambayo ikavutia sekta binafsi na yenyewe ikaweka mitaji ikaweka ubunifu ikaweka teknolojia lakini na uendeshaji wa miradi hiyo na ikachangiza nguvu kwenye utekelezaji wa miradi hiyo ya maendeleo. Wachumi wamemalizia kuitaka serikali kutengeneza bajeti ambazo zitatoa kipaumbele katika maeneo ambayo yanaweza kusaidia kuongeza pato la taifa kwa asilimia kubwa ili kupunguza utegemezi wa mikopo kutoka katika mataifa ya nje. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Kutoka Dar es Salaam tuelekee Kampala, ambapo baadhi ya wa wananchi wameelezea wasiwasi kwamba huenda bei ya bidhaa za kawaida ikapanda zaidi ya ilivyo sasa baada ya serikali kuongeza kodi kwa bidhaa za msingi kama maji ya kunywa na mafuta katika bajeti ya shilingi trilioni 72.1. Sadam Mubale anaripoti kamili kutoka Kampala. Waziri wa fedha wa Uganda Matia Kasaija amewasilisha bajeti ya trilioni 72.1 ambazo ni sawia ya bilioni 19.2 za Kimarekani kwa mwaka wa fedha wa 2024-2025. Katika bajeti hiyo uchumi wa Uganda unakadiriwa kupanda kutoka asilimia nne nukta tano hadi asilimia tano nukta saba. Mapato ya ndani yanakadiriwa kuchangia shilingi trilioni thelathini na mbili nukta tatu ambayo ni takriban asilimia arobaini na tano ya bajeti hiyo. Msaada wa bajeti utachangia shilingi trilioni moja nukta saba msaada wa bajeti utachangia shilingi trilioni 1.3 ambayo ni asilimia tatu ya makadirio ya mapato na matumizi ya serikali kwa mwaka ujao wa fedha. kopo ya ndani itachangia trilioni 8.9, ikiwa ni zaidi ya asilimia kumi na mbili ya bajeti yote. Pia ufadhili wa deni la ndani utafikia trilioni 19.8, ambayo ni sawa na asilimia 27.5 ya bajeti, na hivyo ina maana kwamba deni litagharimu asilimia 55 ya bajeti ya mwaka huu, wakati mapato ya ndani yatagharimu asilimia 45 ya jumla ya bajeti ya mwaka 2024/2025. Matia Kasaija ni waziri wa fedha wa Uganda 4, 253, Ninafurahi kuripoti kwamba uchumi wa Uganda umeimarika kikamilifu kutokana na misukosuko ya ndani na nje ya nchi iliyoathiri utendakazi katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Pato la taifa linatarajia kukua kwa asilimia sita mwaka huu wa fedha kulinganishwa na mwaka wa fedha uliopita. Ili kugharimia bajeti, wananchi watalazimika kulipa kodi ambayo imeongezwa kwa bidhaa za msingi kama vile maji ya kunywa ya chupa ambayo imeongeza kodi ya shilingi 75, mafuta kwa shilingi mia moja, na ongezeko ya shilingi 500 kwa bidhaa za ujenzi kama seruji, baada ya sheria tano za ongezeko la kulipa kodi kupitishwa mapema mwaka huu. Hii, kulingana na wadau katika sekta ya uchukuzi, itasababisha ongezeko la nauli. Majid Yusuf ni dereva wa mabasi mjini Kampala. hii italeta tatizo, walai italeta tatizo kabisa. Ina maana tena itata affect sana sasa, kwa hivyo sisi alikuwa tunaomba. Deni la Uganda lilifikia kilele cha trilioni 97.4 kulingana na ripoti ya mkaguzi mkuu. Katika makadirio yake, shirika la mfuko la kimataifa la IMF linatabiria kuwa deni la Uganda litaongezeka hadi takriban trilioni 110 kufikia mwaka wa fedha wa 2024/25 ambalo linatia wasiwasi kuhusu uendelevu wa deni la nchi. Uwiano wa sasa wa deni kwa pato la taifa, ambao unaonyesha uwezo wa nchi kulipa madeni yake, ni asilimia 53, ikipitia kiwango cha Benki ya Dunia cha asilimia 50 na kuashiria kwamba kiwango cha Uganda kushindwa kulipa deni ni kikubwa. Sada Mubale, Sauti ya Amerika, Kampala. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia onyo la Umoja wa Mataifa lililotolewa wiki hii kuwa Sudan ambayo inakabiliwa na mapigano yanayozidisha hatari ya mzozo huo kusababisha baa kubwa la njaa ambalo litakuwa na madhara ikiwemo watu kupoteza maisha hasa watoto wadogo. Vita pia vimedumaza kwa kiasi kikubwa sana usambazaji wa misaada ya kibinadamu na kuwaacha wanawake wengi na watoto bila fursa ya msaada wa chakula muhimu na lishe. Msemaji wa Umoja wa Mataifa mapema wiki hii amesema kwamba ghasia zinaongezeka katika mkoa wa kaskazini wa Darfur. Watoto sita wameuawa Juni 7 na mfanyakazi mmoja wa misaada alifariki kwa jeraha la risasi katika eneo la el Fashar. Hadija Riami anatupasha zaidi katika ripoti hii ya shirika la habari la Associated Press. These dangers to, ofisi ya Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya uratibu wa kibinadamu inasisitiza tena kwamba nchi kama word Sudan word na kwenye mizozo kwingine duniani wafadhili lazima walindwe. Licha ya hizo hatari, shughuli za wafadhili zinaendelea kusambaza misaada na kuokoa maisha ya watu wenye shida. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa linatueleza kwamba magari matatu yaliyobeba bidhaa muhimu yamefika Darfur kaskazini kutoka Chad kupitia kivuko cha Tine. Baadhi yazo zinasambazwa kwa zaidi ya familia 1100 katika maeneo mawili karibu na mpakani. Tathmini ya karibuni iliyofanywa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, shirika la mpango wa chakula duniani WFP na shirika la afya duniani WHO wameelezea kwamba kumeendelea kwa, kwa vurugu kunazidisha tatizo kubwa la utapia mlo kwa watoto ikiwa ni pamoja na ukosefu wa chakula chenye lishe, maji salama ya kunywa na usafi wa vyoo na ongezeko la hatari ya magonjwa. Hali inazidi kukanganywa na idadi kubwa ya watu wasiokuwa na makazi, huku idadi kubwa ya watu wakikimbia mzozo. Sudan inakabiliwa na hatari kubwa ambayo inasababisha njaa na matokeo yake litakuwa janga kubwa, ikiwa ni pamoja na watu kupoteza maisha, hasa watoto wadogo. Thuraya mwenye umri wa miaka thalathini na saba mama ambaye alikimbia ghasia huko El Fashar, Dafur Kaskazini na watoto wake kwenda kambi ya wasiokuwa na makazi ya Zamzam anasema, maisha yetu yamekuwa magumu hivi sasa. Kama mnavyoona, hatuna kitu chochote, hata chakula cha kuwatengenezea watoto wangu sina Tumetokea Tawila. Ilitulazimu kuondoka wakati wa usiku, hatukuweza kuondoka mchana kwa sababu tulikuwa na hofu ya mashambulizi na silaha nzito. Walitupekua na kututishia, unakaa wapi? Una nini ndani ya mfuko wako? Walichukua vitu vyetu vyote walituacha na vitu vichache tu na pesa kidogo ambazo tuliweza kufika kwenye kambi hii. Kabla ya vita, maisha yetu yalikuwa mazuri, tulikuwa tunalima. Mwakilishi wa Marekani kwa Sudan alionya al kwamba El Fashar, mji ambao umezingirwa huko Dafur magharibi, huenda ukaangukia katika mikono ya majeshi ya waasi. El Fashar ni mji pekee ambao bado uko chini ya udhibiti wa jeshi katika mkoa wa Dafur magharibi. Majeshi yamekuwa yakipambana na kikosi cha Rapid Support Forces RSF katika vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimedumu kwa miezi 14. Mwakilishi wa Marekani Tom Pereyo ameiambia BBC kwamba baadhi katika RSF wanadhani kuikamata El Fashar kutawasaidia kuunda jamhuri iliyojitenga huko Dafur. Bwana Pereyo amesema Marekani hataitambua Dafur kwa hali yoyote ile. Wakati huo huo, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stephani Dujarik ameelezea kuwa Umoja wa Mataifa imeshtushwa na hofu kuhusiana na shambulizi la RSF kwenye hospitali ya South huko el Fashar mwishoni mwa wiki iliyopita. Wakati wa maelezo ya yake juma ya Jumatatu ya juma RSF ilishambulia hospitali ya South kule el Fasher, mji mkuu wa jimbo la Dafur Kaskazini, siku ya Jumapili na kuwafyatulia risasi wafanyakazi wa afya na wagonjwa, madaktari wasio na mipaka wamesema katika taarifa yao. Dujarric amesema kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa kwa wakati huu kuthibitisha idadi ya vifo kufuatia shambulizi hilo. Following the attack. MSF imesema kati ya Mei 25 na Juni 3, mashambulizi ya mizinga ya risasi yalipiga moja kwa moja kwenye hospitali ya South mara tatu na kuua watu wawili na kujeruhi wagonjwa 14 na wahudumu. Hospitali ya South imefungwa kufuatia shambulizi hilo, wafadhili wengi wameelezea kuwa ni moja ya vituo viwili huko Al-Fashar ambavyo vina uwezo wa kufanya aina yoyote ya upasuaji. Umoja wa Mataifa umesema kwamba Elfashar ni mwenyeji wa takriban watu milioni 1.8 ambao wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na njaa. Shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM limesema kusambaa kwa mapigano kuanzia Aprili mosi mwaka huu, kati ya pande zinazopigana RSF na majeshi ya Sudan SAF yalifuatilia huko Elfashar kote. Takriban watu laki moja na elfu thalathini wamekoseshwa makazi mwezi April na Mei mwaka huu. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan kati ya SAF na RSF vilizuka April mwaka 2023, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa maswala ya kibinadamu, tangu vita kuzuka, zaidi ya watu milioni 8.5 wamekimbia makazi yao na milioni 24.8 wanahitaji misaada. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Marekani imesema hii leo Alhamisi kuwa wao na wanachama wengine wa G7 wataipatia Kivu mkopo wa hadi dola bilioni hamsini ambazo zitalipwa kwa washirika wa magharibi kwa kutumia mapato ya riba kutoka kwenye mali za Rusia zilizozuiliwa katika taasisi za kifedha za magharibi. Tangazo hilo lilikuja wakati Rais Joe Biden akikutana na viongozi wa kundi la nchi saba tajiri za demokrasia Alhamisi katika hoteli ya kifahari ya Borgo Egnazia huko Puglia, Italia, katika siku ya kwanza ya mkutano huo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema kuwa wakimbizi duniani kote waliongezeka hadi kufikia viwango vipya vya kihistoria mwaka jana, kwa kuchochewa na migogoro, mateso ukiukwaji wa haki za binadam, migogoro ya hali ya hewa na matukio mengine ya kutatanisha. Mtu wa pili amefariki dunia nchini Afrika Kusini wiki hii kutokana na maambukizi ya virusi vya monkeypox. Wizara ya afya nchi hiyo ilisema hii leo Alhamisi, chini ya saa 24 baada ya kutangaza kifo cha kwanza. Mwisho wa matangazo. Matangazo ya jioni kutoka sauti Amerika, VOA. Matangazo mengine yatasikika saa tatu usiku huu. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa Aida Isa, hewani imeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire, asante kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu ni kutakie usiku mtulivu.