waxawaye suuqeynta so aduyada in ayadana laga caawiyo sa Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Redio Free Africa, RFA, ambayo inapatikana kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, vilevile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni. <muchilio> Baadhi ya taarifa tulizokuandalia ni kwamba chama cha African National Congress ANC cha Afrika Kusini kimefikia makubaliano na chama kikubwa cha upinzani cha Democratic Alliance DA kuunda serikali ya kwanza ya muungano tangu kumalizika kwa utawala wa kibaguzi miaka 30 iliyopita na leo ikiwa ni siku ya Ijumaa kama ilivyo ada, ni siku ya Live Talk hivi leo tukiangazia maish, maisha na changamoto zinazowakabili watu wanaoishi na hali ya albino huko Afrika ya Mashariki. Hofu ni kubwa, hofu ni nyingi ukizingatia, unapoamka leo unaangalia kwenye taarifa ya habari ama unasikia kwa mfano, kuna huyu mtoto amepotea. Kwa hiyo unafikiria ni lini itatokea kwangu, niko salama hapa nilipo. Kwa vidokezo hivi na mengineyo utayasikia muda mfupi ujayo katika live talk ya VOA Swahili, lakini kwanza sikiliza habari za dunia ambapo hivi sasa zitasomwa na Harrison Kamau. Jeshi la Sudan limesema leo kwamba limeua Ali Gayob Gibril, kamanda wa ngazi ya juu wa kundi la kijeshi la Rapid Support Forces RSF, ambaye alikuwa ameweka vikwazo na Marekani wakati wa mapigano kwenye mji uliozingirwa wa Al Fashir, kaskazini mwa Darfur. Gibril alikuwa kamanda mkuu wa RSF huko Fashir, mji mkubwa wa mwisho katika mkoa wa Darfur nchini Sudan ambao haudhibitiwi na RSF. Jeshi la Sudan limesema katika taarifa kuwa Yakub ameuliwa wakati shambulizi la RSF lilipozimwa mapema leo na wanajeshi wake na wale wa ushirikiano waliokuwa katika mapigano sambamba na wao kutoka makundi yaliyokuwa ya waasi yasiyo ya, ya Kiarabu kutoka Darfur. RSF limekuwa likiuzingira mji wa Al-Fashir mji wenye wakazi milioni moja nukta nane kwa wiki kadhaa sasa, wakati maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa wakionya kuwa ghasia hizo huenda zikapelekea kusambaa kwa ghasia za kijamii. Rais wa Rusia Vladimir Putin leo Jumaa ameahidi kuamuru sitisho la haraka la mapigano nchini Ukraine na kuanza mashauriano iwapo Kiev itaanza kuondoa wanajeshi wake kutoka kwenye mikoa minne iliyochukuliwa na Moscow mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kusitisha mapigano ama mpango wa kujiunga na NATO. Masharti yao hata hivyo huenda yakawa magumu kwa Kiev ambayo inataka kujiunga kwenye muungano wa kijeshi huku ikiiomba Rusia kuondoa vikosi vyake ndani ya Ukraine. Ukraine bado haijajibu mapendekezo ya Putin. Matamshi yake yamekuja wakati viongozi kutoka mataifa saba yaliyoendelea wakikutana Italy, huku Uswizi ikijiandaa kuwa mwenyeji wa viongozi kadhaa wa dunia mwishoni mwa wiki, isipokuwa wale kutoka Moscow, ili kujadili hatua za kwanza kuelekea amani nchini Ukraine. Marekani na Ukraine wiki hii wametia saini mkataba wa kiusalama wa miaka kumi ambao wameusifu wakisema ni hatua kubwa kwenye ushirikiano wao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa wa Russia na Ukraine wamesema leo kwamba Kiev na Moscow wamefanya darzeni ya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani na makombora usiku kucha na kuacha watu kadhaa wakiwa wamejeruhiwa ndani ya Ukraine na kuharibu eneo la kuhifadhi mafuta katika mkoa wa mpakani wa Russia, maafisa wamesema. Pande zote mbili zimezidisha mashambulizi ya kuvuka mpaka katika wiki za karibuni, wakati Kiev ikilenga vituo vya nishati vya Russia na Moscow ikifanya mashambulizi mfululizo ya kujibu. Russia imesema imetungua droni 87 za Ukraine ambapo sabini kati yazo zinadaiwa kulenga mkoa wa kusini wa Rostov ambao ni makao makuu ya operesheni za kijeshi dhidi ya Kiev. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kuwa droni sabini zimeangushwa huko Rostov, sita huko Kursk na Voronezh, huku mbili zikiangushwa kwenye anga ya Volgograd na Belgorod, karibu na mpaka wa Ukraine. Mashambulizi hayo yameripotiwa kukata huduma za umeme kwenye maeneo kadhaa ya mkoa wa Rostov, kulingana na gavana Vasili Golubev kupitia taarifa kwenye mitandao ya kijamii. Wakati huo huo, Kiev imesema kuwa mifumo ya ulinzi ya anga ya Ukraine imetungua droni 24 kati ya 31 zilizorushwa na Rusia usiku kucha. Mahakama ya Israeli leo imethibitisha na kuongeza muda wa siku 35 kwa serikali kufunga kituo cha televisheni cha Aljazira chenye makao yake Qatar. Wizara ya sheria imesema Aljazira ambayo hutangaza kwa lugha za Kiarabu na Kiingereza huduma zake zilizimwa nchini Israel kwa muda wa siku 45 kuanzia mapema mwezi uliopita. Serikali ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa muda mrefu imekuwa na mgogoro na Aljazira, lakini hali hiyo imekuwa mbaya zaidi baada ya kuzuka kwa vita vya Gaza Oktoba mwaka uliopita. Wizara ya sheria imesema mahakama ya wilaya ya Tel Aviv imethibitisha malekelekezo ya waziri wa mawasiliano kusitisha urushaji habari wa kituo hicho cha utangazaji cha Aljazira, kufunga ofisi zake nchini Israel, kuzuia fursa ya kuingia kwenye tovuti yake na kukamata vifaa vyake. Ufungaji huo huadhiri hauadhiri matangazo kutoka eneo linalokaliwa kimabavu la Israel, huko Ukingo wa Magharibi au ukanda wa Gaza, ambako Aljazira inaendelea kutangaza kuhusu vita vya Israel na wanamgambo wa kipalestina wa Hamas. Bunge la Israel mwezi Aprili lilipitisha sheria iliyoruhusu kupiga marufuku vyombo vya habari vya kigeni vinavyoshukiwa kudumaza usalama wa taifa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya yes, sauti america moja kwa moja kutoka washington dc kwa mara ya kwanza ndani ya miaka thelathini wabunge wa afrika kusini wanamchagua rais bila kuwa na wingi wa chama tawala cha anc swala ambalo limepelekea mashauriano na muungano na vyama kabla ya bunge jipya kuanza shughuli zake hivi leo Rais Cyril Ramaphosa anawania mhula wa pili kama kiongozi wa taifa hilo lililoendelea zaidi kiviwanda barani Africa, lakini chama chake cha ANC kimekuwa dhaifu baada ya kushindwa kupata wingi wa viti bungeni kwenye uchaguzi wa mwezi uliopita. Hilo lina maana kwamba atahitaji uungaji mkono wa vyama vingine ili kushinda urais kwa mara nyingine. ANC kinatumai kuwa ushirikiano na vyama vingine na hasa kile cha Democratic Alliance DA utampa ushindi tena. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, ANC Alhamisi jioni kilitangaza kukubaliana na Democratic Alliance pamoja na vyama vingine vidogo, wakati katibu wake Fikile Mbalula akisema kuwa walikuwa karibu kukamilisha mazungumzo yao. DA ambacho kilishika nafasi ya pili kwenye uchaguzi huo kimesema kuwa mashauriano yaliendelea hadi saa za usiku kabla ya bunge kukutana mapema leo ili kuanza vikao vyake. Na mahakama ya juu ya Niger imeondoa kinga ya kutoshtakiwa kwa rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum karibu mwaka mmoja tangu alipoondolewa madarakani na kundi la kijeshi waasi, na wawakili wake wamesema leo Ijumaa, hatua ambayo sasa itafungua njia kwa utawala wa kijeshi kumshtaki kwa tuhuma za uhaini. Bazoum na familia yake wamekuwa kwenye kizuizi cha nyumbani tangu mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani mwaka uliopita. Kabla ya Bazoum kuondolewa madarakani kwa nguvu, Niger ilikuwa mshirika wa mwisho wa usalama wa magharibi katika eneo la Sahel, eneo kubwa la kusini mwa jangwa la Sahara ambapo ambalo limekuwa ni kiini cha ghasia zenye misimamo mikali. Lakini utawala wa kijeshi uliamuru kuondolewa kwa majeshi ya magharibi kutoka nchi, kutoka nchini humo na kuligeukia kundi la mamluki la Wagner la Russia kwa msaada wa usalama. Wanajeshi wa Marekani wanatarajiwa kuondoka nchini humo ifikapo katikati ya Septemba, Pentagon imesema mapema mwezi huo. Wakili wa Bazoum, Reed Brody, amesema ama, amekosoa uamuzi huo na kusema kuwa ni dhihaka kwa utawala wa sheria nchini Niger. Kundi la Human Rights Watch limesema kuwa mawakili wa Bazoum wameshindwa kuwasiliana naye tangu Oktoba mwaka jana na kwamba wamenyimwa nafasi ya kuona stakabadhi za kesi yake. Ninakukaribisha hivi sasa katika live talk ya VOA Swahili kutoka hapa Washington, kipindi unachokipata kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na mengineyo. Katika takriban dakika 45 zijazo utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau katika kukuendeshea mjadala unaoangazia maisha na changamoto za watu wenye ualbino. Pia wewe msikilizaji, una fursa ya kutupigia simu na utasikika live kutoa maoni yako ukitumia namba yetu ya hapa studio. Kama upo nje ya Marekani, unaanza na plus 12026193151. Endelea kusikiliza VOA Swahili. Siku ya Kimataifa ya Uhamasishaji watu wenye ulemavu wa ngozi IAAD inaadhimishwa kila mwaka hapo tarehe 13 mwezi Juni ili kuongeza uelewa wa watu wenye ulemavu wa ngozi yani albino. Hii ni hali isiyo ya kawaida ya urithi wa maumbile ambayo husababisha ngozi kutokuwa na rangi na hivyo kupelekea hali ya ngozi isiyo ya kawaida ikijumuisha nywele na macho. Kauli mbiu ya siku ya kimataifa ya mwaka huu ni miaka kumi ya IAAD muongo wa maendeleo ya pamoja. Kauli mbiu hii inaangazia umuhimu wa kusaidia watu wa albino kwa kuleta ufahamu juu ya ugonjwa huu adimu wa maumbile, kuwaelimisha kuhusu matatizo ya oculocutaneous albinism phenotype ambayo huwaokoa kutokana na melanoma; hii ni aina ya saratani ya ngozi kwa albino pamoja na upofu. Inaeleza kuwa wakati watu wenye ulemavu wa ngozi wanafurahia haki yao ya afya, saratani ya ngozi kwa kawaida huepukika. Hii inajumuisha fursa za upatikanaji wa uchunguzi wa kawaida wa matibabu, mafuta au krim za kuzuia ngozi kupigwa na jua, miwani ya jua, kofia na nguo ambazo zinawalinda kutokana na mionzi ya jua. Ni kulingana na mtandao wa Peace Hospital. Ili kufahamu changamoto pamoja na fursa wanazopata watu wa jamii hii, katika laini ya simu ni naye Alex Munyere, meneja msimamizi wa Sunscreen Lotions Program, na alikuwa mwenyekiti mwanzilishi wa albini Society of Kenya yupo. Omar Msaume na Josephat Musungu ni walemavu wa ualbino vilevile. Tunaye David Ramadhani, mwanaharakati wa watu wenye ualbino kutoka Mwanza nchini Tanzania. Karibuni nyote, wasikilizaji washiriki, katika live talk hivi sasa, na kabla sijasonga mbele, mmoja kati ya washiriki mliopo kwenye laini ya simu, tafadhali inaelekea upo karibu kabisa na redio yako, hivyo kuna mwangwi. Naomba punguza sauti ya redio mpaka mwisho, ili tuweze kusikika vyema. Washiriki wote mnanisikia kabisa? Haya basi, naomba no. mmoja wenu ambaye yuko karibu na redio, pengine anahitaji kujisikia. Ni sawa kabisa, inaeleweka, lakini punguza sauti mpaka mwisho, ili hiyo mwangu iondoke. Haya, nianze moja kwa moja kwako David huko Tanzania. Hivi karibuni, no. kuna mtoto mwenye ulemavu wa ngozi alitoweka, na jeshi la polisi Tanzania lilisema linaendelea na msako wa watuhumiwa wa tukio hilo. Tupatie kwa ujumla, hali ya usalama wa albino ipo vipi huko? Asante sana, nashukuru sana kwa Sauti ya America kutuunganisha, lakini pia mta, uh, mtangazaji, ningependa kuweka saa, hatusemi hatu ulemavu wa ngozi, tunasema ni mtu mwenye ualbino kwa sababu, na pia hata katika introduction yako ulizungumzia ya swala la kwamba ni wanakuwa na ngozi ya ajabu, lakini na sisi tunasema kwamba ni ukosefu wa rangi ya asili ya jamii yake kwa maana ya kwamba uh, kwa sisi wa Afrika wa Tanzania, unajua, rangi yetu ya asili ni nyeusi. Kwa hiyo hawa wenzetu wenye albino ni wamekosa ile rangi ya asili. Kwa hiyo tunasema eh, hii hali ya albino sio tu kwa Afrika, hata uko wazungu pia wana- wako watu wenye albino. Kwa hiyo amekosa rangi yake ya asili ya jamii yake ile ya kizungu. Kama ni m-Asia, au ni mchina, basi atakuwa amekosa ile rangi yake ya asili. Ninaporudi kwenye swali lako la msingi, kwamba kuhusiana na hili tukio la huyu mtoto, ni kweli limetokea na ni jambo ambalo la kusikitisha kwa sababu haya mambo tulikuwa tumeshaanza kuyasahau katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, na mimi ni mmoja ya watu ambao wa nilishiriki katika harakati za kampeni ya ku- ya kuhamasisha au kuelimisha jamii, tunasema uelewa kuhusu ualbino, na ile kampeni tunaweza tukasema kwamba ilifanikiwa kwa kiwango kikubwa, na ilipita katika eneo kubwa la eneo la uh, ukanda wa ziwa wa Tanzania ambapo pia ndio kuna uh, watu wengi wenye ualbino. Ni kweli hizi taarifa zipo, na tayari vyombo vya uh, ulinzi vya jeshi la polisi kwa kushirikiana na, na vyombo vingine wameendelea na harakati hizi za kuhakikisha kijana huyu anajulikana, uh, wapi alipo, na sisi tulituma timu ya watu kwenda kabisa katika uh, kijiji cha huyu mtoto, na timu ile ilifika na kuzungumza na mzazi wake, na akatuelezea ile tukio lilivyotokea, lakini na jamii ya kule ilishiriki ili, ili, ili katika kuhakikisha mtoto anatafutwa, anapatikana, lakini kwa, kwa bahati mbaya mpaka hivi sasa hajapatikana na kuna taarifa zozote, na hata tunaingia wasiwasi kwamba Huenda tayari basi hata maisha yake yakawa yameshapotea, manake ni siku nyingi zimepita mpaka hivi sasa. Nitarejea kwako muda mfupi ujao nije kwako Alex. Nadhani umemsikia kiongozi uh, mwanaharakati wa maswala ya ualbino huko Tanzania. Je, huko Kenya, hmm, usalama hmm, wa watu wa jamii hii uko vipi? huku Kenya usalama ni- ni, ni mufti kabisa. Hatujasikia visa vyovyote vya Eh, kudhalilisha haki za watu ambao wa wako na albinism . Eh, kidogo Kenya ni tofauti kidogo na Tanzania kwa sababu eh, hapa Kenya ni kama labda watu wameelimika kiasi, alafu mambo ya ushirikina um, hatuyapati sana hapa Kenya eh, maanake jamii ambazo ziko hapa kidogo ni kama wameacha mambo ya ushirikina. Lakini eh, wakati nilikuwa mwenyekiti wa eh, shirika la Albinism Society of Kenya niliwahi kwenda katika kongamano la Afrika Mashariki kule Tanzania na nikapata mambo ya ajabu ambayo niliambiwa na Watanzania. Walisema ya kwamba uh, Kenya huenda ikawa hatuna ushirikina sana, lakini watu wengi wa Kenya Uh, ndio wateja wa mambo ya ushirikina kule Tanzania. Basi walituambia wakatupatia changamoto wakatuambia kwamba sisi ndio, eh, tuko na watu ambao wanafanya uganga na, na na mambo yale, lakini wateja wengi wetu wanatoka kwenyu Kenya. Sasa ndio tukachanganyikiwa hivyo kwamba mm -hmm. huku kwetu usalama ni sawa lakini kumbe watu wale wanaofanya yale mambo wanaenda kule Tanzania kutafuta e, kutafuta yale madawa ambayo wana, wanafikiria kwamba yana ya, ya, ya ya nguvu za za, za, za kipekee kwa sababu ya kutumia mwili wa mtu ambaye ako na albinism. Kwa hivyo mm, Kenya tuko sawa, lakini kidogo tu ni kwamba tuna hofu pia kwamba wakianza kupotea kule Tanzania basi Eh, labda huenda ikawa labda ni watu wa kwetu ndio mm-hmm, wanaenda ku, kutoa eh, hiyo hiyo hiyo demand wapewe hizo hizo dawa. Josephat, uh, nina imani kabisa visa vya ualbino kupotea pengine umeshavisikia katika maisha yako. Ukiwa ni mmoja kati ya watu wanaoishi na ualbino, unadhani unaishi katika mazingira salama katika eneo lako kutokana na hali ya ulemavu uliokuwa nayo? Sasa uh, uh, kabla nigusia swala la usalama watu wanaoishi na albinism, labda niwe uh, jambo moja wazi, ambayo ndugu yangu ka Tanzania labda ajaribu kulikabayan but nitafautiana naye kidogo, tunaposema kwamba mlemavu wa ngozi alivyojieleza vizuri kwamba ni kwa ile rangi asilia ya pale katika ile eneo ambao umezaliwa. Sasa unapokuta ile rangi asilia ndiyo unakuwa ndio inakuleta katika ile kiwango cha ulemavu, kwa sababu ukosefu wa ile rangi unafanya unalemea -unalemaa katika aina mmoja mwingine. Kwa mfano vile, huwezi kukaa juani na vitu ambavyo vinakuzia kukaa juani, kwa sababu utasina ile miale ya jua, na utaweza kupata labda maumivu na hata hatimaye kupata ile uh, rasani ya ngozi, ama pia uweza kufanya kama vezi enda shambani uklima kama wenzao, wakati jua kali limewaka huwezi fanya hizi kazi za ambazo zinahitaji kufanyika chini ya jua. Sasa kule kule kwako kwa kurefu ile rangi ndio tunasema kwamba mlemavu wa wangozi. So, tutapitisha katika suala la usalama, niseme kwamba katika taifa la Kenya namshukuru Mungu kwa sababu visa kama hivyo vya ndugu ambao wako na bini zimekupotea bila kuwekwa muda ah, mrefu. Sasa nadhani vile Bwana Alex amesema kwamba wakiwa tikaile tulijaribu kufanya hasa nyingi sana katika jamii mshinani, na nadhani kiwango kikubwa, uh, juhudi za shirikaakuwa za za, za kwa, kwa, kwa sahii visa kama vile havijatokea. Usalama wa watu ambao albinizi huko thabiti katika taifa la Kenya. Asante sana mwenzetu. Uh, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi kikiwa ni Live Tok ambapo tunaendelea kuangalia kwa kina kuhusu watu wanaoishi na albinism, ikiwa tu ni wiki hii ambapo sherehe zimefanyika au maadhimisho ya kila mwaka yamefanyika kimataifa. Basi ninaenda kwake sasa. Omar mwenzetu, ukiwa kule Mwanza, wewe mwenyewe unaishi na albinism na ninajua kwamba kuna harakati nyingi tu, tunajua kuna changamoto za kiafya, kuna changamoto za kiusalama na vilevile vile labda ubaguzi na unyanya Tuanzie kwa unyanyapaa, wewe mwenyewe unapoishi na pamoja na wenzako, kabla hata hatujaingia kwenye suala la ushirikina na nini, kuna changamoto za kubaguliwa katika jamii, au jamii imeelimishwa vya kutosha kiasi ya kwamba sasa hilo ni jambo ambalo limesahaulika? Hilo utasemaje Omar? mm, asante. um, kiwango cha kubaguliwa yani, um, ubaguzi upo katika level katika revo tofauti tofauti, kutegemea na um, kiwango cha exposure ambayo watu wamekuwa nayo kwa watu wenye hali ya ualbino. Kwa hiyo kuna ma kuna baadhi ya maeneo watu wanabaguliwa na kufikia mpaka kiwango cha kuitwa majina, lakini kuna baadhi ya maeneo unakuta una, mtu unaweza usiitwe majina isipokuwa watu wanakuwa kama hawakuamini hivi, yaani they don't believe kwamba unaweza ukafanya jambo lolote eh, lenye lenye la, la maana sana au lenye ambalo anaweza akafanya mtu ambaye ana ana ana uwezo ana, ana, fulani. Kwa hiyo u, ukiangalia kwa kanda ya ziwa ambako mimi sasa hivi iko nipo, watu walipata kiwango fulani cha cha cha uelewa na kuna kundi kubwa la watu wenye wenye wenye albinism au wenye ualbino huku Mwanza. Kwa hiyo ubaguzi hauko kwa kiwango kikubwa iko ambacho um, ambacho um, tunakifikiria, isipokuwa sasa, kama nilivyokwambia, kwamba eh, bado imani potofu huku uh, uh, kanda ipo ya kiwango cha juu sana. Kwa hiyo maana yake, eh, tuna tuna manaake tuna, unakuta watu hatujafikia kiwango labda cha kujiamini kwa kiwango kikubwa sana kwa sababu eneo hili, kutokana na na imani za kishirikina kuwa kubwa sana watu wanaweza wakafanya lolote. Kwa hiyo hatupo kwenye kile kiwango cha kujiamini kwa asilimia mia moja, licha kwamba watu labda watu hawaiti majina ile name calling, na ipo lakini bado ni eneo ambalo huwezi kujipa usalama au kuli, kuli, kuli, kujiamini kwa asilimia mia moja kwamba unaweza ukajiachia vile unavyotaka kwa hiyo kuna, kuna kiwango fulani cha limitation lazima mtu unajiwekea, yeah. Na bado nikiwa kwako Omar, labda baada ya kuelewa kwamba changamoto zote hizo zipo, kuna mikakati labda ya kuwa kwenye makundi salama kwamba watu walio katika hali hiyo labda wanaishi pamoja au vilevile vile kukawa kuna elimu inayotolewa kwa umma kwamba mimi ni binadamu kama wewe na nina uwezo kama wewe au hata zaidi. Na mfano labda hapa kuna huyu ama, anafanya ni mkurugenzi mahali fulani, huyu ni mfanyabiashara, ili kukawa na uhamasisho wa kutosha miongoni mwa umma ama kwa umma kwamba ni mtu tu kama yule mwingine. Kuna hatua kama hizo ambazo zimechukuliwa ili kurekebisha hali? Hapo ndio changamoto ilipo, kwamba hakuna jitihada za makusudi ambazo zina nguvu ambazo zina, zinaandaliwa kwa ajili ya watu kupata u, u, kupatiwa huo uelewa ili wafahamu kwamba mtu mwenye hali ya ualbino hana jambo lolote la ziada la maajabu ambalo ambako viungo vyake vinaweza vikatumika kutatua matatizo ambayo watu wanakuwa nayo au ku, ku, ku, ku, kufanikisha watu kufikia mm, vile vitu ambavyo wanavitaka labda kupata utajiri wa haraka, kupona magonjwa na vitu kama hivyo. Kwa hiyo bado tuna changamoto ya kupata zile campaign, yaani massive campaign, massive public campaigns on albinism. Bado imekuwa ni changamoto kwamba unakuta jitihada zipo, lakini hazijakuwa za kutosha, kwa sababu kwa kiwango ambacho cha ki, ki, kwa kiwango cha uelewa juu ya watu wenye hali ya ualbino ambacho tuko nacho eneo hili la kanda ya Ziwa, au unaweza kusema hata kwa Tanzania nzima, tunahitaji nyumba kwa nyumba campaign, tunahitaji mtaa kwa mtaa campaign. Watu wafahamu, wafahamishwe kwamba mtu mwenye hali ya ualbino anakuwa hana jambo la ziada lolote, ukiondoa yeye kukosa tu rangi ya rangi ya watanzania wenzake. Hakuna jambo lingine la ziada kwa hiyo ukanda huu mm -hmm. Hiyo kampeni inahitajika ya nguvu sana, nyumba kwa nyumba, mtaa kwa mtaa, ambayo ambako mpaka hivi tunavyoongea, bado hiyo nguvu haipo kwa kile kiwango ambacho kinahitajika. Shukrani sana Omar, aendelea uh, kuwepo katika laini ya simu. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Clara Maliwa uh, mwenye hali ya ualbino akiwa hapa Washington uh, na hivi ndivyo anavyosema kuhusiana na hofu aliyokuwa nayo tukiongelea fursa kwa watu wenye ualbino ama tuseme hata kwa watu wengine wenye ulemavu bado liko nyuma. Waajiri wengi, tuna sheria ya watu wenye ulemavu ya mwaka elfu mbili na kumi ambayo inamtaka kila mwajiri mwenye watu au wastafu zaidi ya ishirini angalau awe na asilimia, asilimia thelathini na tatu ya watu wenye ulemavu katika hiyo watu ishirini atakaokuwapo nao, lakini hakuna mtu anayetekeleza hiyo sheria, na hakuna kitu kinachofanyika kwa hao watu. Tunajaribu kuiga kwa wenzetu, labda Kenya, kunakuwa na some incentive, kunakuwa na na viji VG sijui nisemaje, lakini wanakuwa labda wanaondolewa tozo, wanaondolewa kodi kwa yule ambaye anaonyesha mfano bora wa kuajiri watu wenye ulemavu. Tunaweza tukaiga kitu kama hicho. Lakini pia tukija kwenye huduma za afya, labda tuseme afya ya mama na mtoto, nikichukua mfano wangu mimi mwenyewe, wakati unapoenda kliniki wale watu wa huduma wanakuwa wana, wanazingatia zaidi hali yako kuliko kile ambacho umeenda kukifuata pale. Utaanza kuulizwa baba mtoto yupo, kama wewe au maswali mengine ambayo yanakuwa ni kero kwetu. Lakini pia kuna vifaa kinga, kwa sababu sisi ngozi zetu ziko so uh, ziko uh, ni dhaifu linapokuja swala la mionzi, na si wote wanaweza wakapata zile lotion za kujizuia uh, za za mionzi A, tunasema mafuta kinga, sio wote wanaweza wakapata, hasa, hasa wale wa kule kijijini, unakuta wengi wameathirika na saratani kwa sababu ya kukosa hivyo hizo mafuta kinga, hata mavazi toshelezi, na pengine hawajui pia ni namna gani ya kukinga ngozi zao. Lakini Clara, pia kuna swala hili la hofu ya ambayo inahusishwa pia na maswala ya ushirikina, kwako nalipokea vipi? Hofu ni kubwa, hofu ni nyingi, ukizingatia unapoamka leo unaangalia kwenye taarifa ya habari ama unasikia, kwa mfano kuna huyu mtoto amepotea. Kwa hiyo unafikiria ni lini itatokea kwangu, niko salama hapa nilipo, na jamii inaku inakukwepa kwa sababu hakuna anayetaka kuhusishwa labda na kupotea kwako au atakayehusishwa na kutekwa ku, kwako au ku, kwa sababu ya imani suman uh, potofu na ushirikina ambao unaendelea kuhusiana na watu wenye ualbino. Kwa hiyo hofu inakuwa ni kubwa, kusema ukweli, hadi inapunguza hata utendaji wetu wa kazi. naweza nikasema nini. Unadhani kifanyike ili watu wenye ualbino waweze kupata haki sawa inayostahili? Mimi naiomba serikali yangu tukufu iendelee kuhamasisha, na sisi wadau wengine ambao tupo katika sekta tuendelee kutoa elimu, kutoa uelewa kuhusiana na ualbino ni nini tuendelee kuchallenji hizi um, imani potofu ambazo zinahusiana zina na watu wenye ualbino. Lakini kubwa zaidi, pia serikali tunaiomba linapokuja swala la sheria kwa watu waliofanyiwa ukatili, ijaribu kuangalia kwa jicho lingine. Unaambiwa umejuaje kama mimi ndo nimekubaka wakati wewe unauone afifu? Kumbuka, hata kama ningekuwa nimefumba macho na umekuja karibu yangu, ningetambua tu kwamba ni wewe mimi nina sensory organs zingine ambazo zinafanya kazi. Kwa hiyo tunaiomba serikali ijaribu kuweka enforcement ya sheria, itunge sheria na sera ambayo itaweza kutulinda zaidi watu wenye ualbino, kwa sababu tunaathirika kisaikolojia, kiakili, kimwili. Naweza nikasema tunaathirika katika kila idara kulingana na haya matukio au hivi uh, vitendo vinavyoendelea kwa sasa. Asanti sana Klala. Klara Maliwa kwa kutembelea hapa studio zetu muda mfupi uliopita na kuchangia, kwa kweli umetufahamisha na kutuelimisha vilivyo. Naomba wageni wetu mwendelee kubaki pale pale na wasikilizaji wetu, tunapojiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa Washington DC. Karibu mara tena kwenye sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni live talk, mada yetu leo tukizungumzia kuhusu hali ya ualbino, ambapo sherehe au maadhimisho ya kimataifa yamefanyika wiki hii. Tunaangalia changamoto, hatua zilizopigwa na labda mikakati na mapendekezo yaliyofanywa kuendelea, ili kuhakikisha kwamba wenzetu wanaishi maisha ya kawaida, maisha yaliyokamilika bila kuwa na hatari zozote. Kwenye laini ya simu tunao wageni ambao tunaendelea kuwa na mjadala nao, tuna Alex Munyiri ambaye ni mwanaharakati uh, wa maswala hayo ya albino yuko kule nchini Kenya. Tuna Josphat Musungu akiwa uh, vilevile nchini Kenya, David Ramadhani ambaye pia ni mwanaharakati uh, kutoka kule Mwanza, Tanzania, na Omar uh, msaome akiwa kule Mwanza pia ye mwenyewe akiishi na hali ya albino. Tunaendelea na mjadala na tayari mkamiti, katika sehemu ya kwanza tumesikia kuna changamoto, ubaguzi bado unaendelea, unaendelea, ushirikina ungali unaendelea. na kidogo tu ningeanza tu naye David Ramadhani, kwamba sasa dunia au ulimwengu uko katika uh, elfu mbili na ishirini na nne tunaelekea kwenye elfu mbili ishirini na tano na kwa hakika hatuwezi kuwa tunaishi kama ilivyokuwa miaka ya tisaini. Je, kwa upande wa sheria na mikakati unaona kama kuna yote iliyochukuliwa au kuna hatua zilizochukuliwa za kisheria kuhakikisha kwamba hata wale wanaowakosea watu wanaoishi na ualbino wanachukuliwa hatua za kisheria na zinafuatiliwa vikamilifu, kuna hatua kama hizo? Kwa Tanzania tuna sheria kali sana na unakumbuka, kuna wakati hivi vitendo vilipotea kabisa, ni kutokana na kwamba sheria zilikuwa kali, na ilifikia hatua kwamba hata ndugu zetu wenye ualbino walianza kushambuliwa waliokuwa kwenye mataifa mengine. Uh, walioku tulianza kupata ripoti, wale walikuwa Malawi, waliokuwa DRC, ndio walikuwa wanashambuliwa, alafu wanachukula viungo, vinaletwa huko nchini Tanzania. Kwa hiyo hiyo ni kutokana na kwamba sheria zilikuwa ziko kali sana utakaibainiko na na viungo kama hivi uh, basi uh, adhabu yake ilikuwa ni kubwa. Lakini sasa hivi tunaanza kuona huenda ni, ni, ni mtizamo wangu tu kwamba huenda labda kumetokea uh, legevu kidogo kujisimamia na kufuatilia hizi sheria labda ndio maana tunaanza kuona yanarudi kwa hiyo uh, nachoweza kukishauri kuki hapa ni kwamba sasa labda mamlaka zinazosimamia hizi sheria basi ziongeze uh, ukali na usimamizi kabisa, kwa sababu karibu miaka kumi iliyopita hatukuwahi kusikia vi, vi, vi, vitendo hivi vikijitokeza, na hiyo miaka kumi tulikuwa tukiendelea na chaguzi hizi, hizi, hizi na mambo yalikuwa yanapita kimya, lakini sasa hivi tunaanza kuona hili ni tukio la tatu la mtoto kutekwa. Tuna tukio jingine ambayo la ha, mtoto alishambuliwa na, na, na, na na watu na, lakini uzuri moja hakujeruhiwa vibaya sana. Kwa hiyo ni huenda labda tume- tumeacha tume, usimamizi ndio maana hivi vitendo vinarudi. Lakini kingine ambacho nachokiona ni kwamba hawa wa, wenzetu wanaoshambuliwa wana na viungo vyao kuchukuliwa, yaani mtu pekee mtu, mtu, mtu, mtu, anayesababisha yaani, yote haya ni huyu mganga na Tanzania kuna kuna baraza kabisa la usimamizi wa linaitwa la waganga wa tiba za jadi na tiba asilia. Kwa hiyo nadhani pia na lenyewe pia lingehusika au lingehusishwa vizuri, ni wabaini hawa waganga wote. Zuri moja nchini ya Tanzania wamesajiliwa na wanatambulika. Kwa hiyo ni, ni wao kupewa sasa elimu, kuambiwa kwamba je kama kweli viungo vya watu wenye ualbino vinaweza kukusaidia kuleta utajiri, hawa wenyewe wenye ualbino wenye ungekuta ni, ma, ni mamilionea au ni matajiri, au ndugu zao ungekuta na wenyewe ni matajiri. Maanake unakuta mzazi au mtoto au ndugu wenye mtu mwenye ualbino, lakini na wao wana maisha ya kawaida, tena mengine ni masikini kabisa. Sasa kama kweli hivi viungo vingekuwa vinasaidia, nadhani na, na wao ndio ungekuwa ni matajiri kwao. Nadhani ni kuanza ku, oh, naona kama hili kundi la hao waganga ni kama tumeliacha pembeni, na hao ndio tatizo lenyewe, kwa sababu kama mganga akielimishwa kwamba hichi kiungo hakiwezi kukuletea manufaa yoyote, hakiwezi kukusaidia kwenye uchaguzi, hakiwezi kukusaidia kwenye kwenye kwenye uh, biashara zako au kwenye kupata madini, basi naamini wataacha sasa kuweka hiyo dimandi ya kiungo cha mtu mwenye wadima. Kwa hiyo nadhani kwa, kwa, kwa harakati mpya au mbinu mpya, sasa tulenge kuwaelimisha hawa waganga waache kuagiza hivyo viungo vya watu wenye uamini, nadhani tunaweza tukafanikiwa na, na sheria hizo zitakazo takabainika. Kwa Tanzania tu sheria naamini ziko vizuri na zimekuwa kali sana. Asante tani. Asanti sana. tukiingia nchini Kenya, msungu wewe mwenyewe unapotembea nchini Kenya kwako unajihisi kama sheria inakulinda? Unajihisi una ujasiri kwamba unaweza ukatembea kwa kulindwa kwa misingi ya kulindwa na sheria vilivyo. Uh, nitasema kwamba labda kwa la sababu ya kutokuweko na visa vingi vya uh, wa utovu wa usalama wa ndio zetu katika taifa la Kenya basi hatujakuwa na ile sheria ya eh, mwafaka ambayo imelenga tu watu ambao katika taifa la Kenya. Uh, mimi mwenyewe binafsi ninatembea kwa usalama japo manyingine weza pita mahali sasiki, unaitwa majina kwamba pesa ndiyo ile inapita ama ngojiro ndiyo yule mama zeru zeru. Sasa unapata majina kama ale, ndiyo kidogo huleta ile hali ya upedeswa unapita, lakini kuwa kuna sheria maalum ya kulinda watu ambao kuna albinism uchama wao hii eh, sheria, hatuna sheria. Tunaotumia ni ile sheria ya ujumla ya usalama, ya kwamba iwapo utapata a mekudhuru unaenda kuripoti katika kituo cha polisi kama Mkenya yule mwenye kawaida, lakini hamna ile sheria maalum ya kwamba inalinda mtu ambao iko na albinism kati katika ala Kenya. Shukrani basi. Na wakati tunasonga mbele kwa msikilizaji ambaye umefungua redio yako hivi sasa unasikiliza live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kutupigia simu live hapa studio, na ukatoa mchango wako ukasikika live moja kwa moja. Nambari yetu ni 2026193151. Wewe ambaye upo nje ya Marekani, basi unaanza na plus 12026193151. Na tukisoma ujumbe mchache kupitia Facebook yetu, naye kutoka kwa Shukuru Mbole Darius, anapatikana huko DRC, Lubumbashi, ameandika. Kwa upande wake anadhani albino ni watu kama sisi, hakuna cha kuwabagua. Angeomba serikali ikomeshe vitendo vibaya juu yao na kupewa haki kama watu wengine. David Sechenga anasema yuko kule Wagumu na Muheza, Tanga, Tanzania. Anasema watu wanaoishi na ualbino wanapitia katika changamoto nyingi sana ikiwemo kunyanyaswa, kukosa amani, usalama wao ni mdogo, na vilevile ubaguzi wa aina nyingi na dhana potovu, potofu dhidi yao, na vilevile wana hofu ya viungo vyao kwamba vinaweza kutumiwa kujipatia utajiri. Vincent JJ Kaji yeye anasema, anapatikana Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, Tanzania. Ameandika, anawakilisha Wasakatonge Salamu Klabu. Ameandika, kwa kweli hawa watu bado wana changamoto sana kwenye jamii zetu, na tatizo kubwa ni imani za kishirikina ndio kikwazo kwao. Ni ujumbe kutoka kwa Vincent JJ Kaji. Haya basi, Maneti Magongo wa kule Iringa anasema serikali ikivalia njuga swala la albino, basi hatutasikia tena mauaji yakiendelea. Naam msikilizaji uh, na washiriki tukirudi tena kwenu, tunaona hapa ujumbe uh, mwingi ni kwamba kunaonekana kwamba uh, swala hili la ukosefu wa elimu ya kutosha bado ni changamoto miongoni mwa jamii uh, nianze na nirejee tena kwako wewe David, uh, ni elimu ya aina gani unadhani inatakiwa ielekezwe kwa jamii ili kuweza kufahamu na kuitekeleza, eh, elimu hii pale wanapokuwa wanaishi na watu wenye ualbino? aji uh, elimu uh, ni hii ya kuambia hawa watu ni ndugu zetu. Tofauti ya mimi ambaye ni, uh, sina ualbino na yule mwenye ualbino ni, ni ni rangi ya asili ya kwenye nywele kwenye macho na kwenye ngozi. Na elimu kama hiyo nakumbuka tulishaifanya kwa muda mrefu, na tulitembea karibu mikoa mitano ya kanda ya ziwa tukielimisha jamii na wengi walikuwa wanashangaa. Wengine walikuwa wanasema, ah, mimi mtu mwenye ualbino nilikuwa nadhani kwamba hata nikimshika labda anaweza akapasuka kwa ngozi yake akachanika kwa ngozi yake. Kwa hiyo ni kwamba watu walikuwa kumbe hawaelewi, hawana taarifa sahihi juu ya mtu mwenye ualbino. Na tulikuwa tunaenda mbali zaidi tunamwambia kwamba huu albino sio kwa, kwa binadamu tu, hata kwa wanyama na tulikuwa tunasambaza picha na vipeperushi vya venye wanyama wana, walio na ualbino, tunawaambia na wanashangaa kabisa, ah, kumbe ndio hii, na pia kumweleza maanake, pia tulikuta wazazi wengi hususan akina mama walikuwa wakikimbiwa na, na, na waume zao kwa, ku, kwa kupata mtoto mwenye ualbino wakidhani kwamba, na hata wakati mwingine ilikuwa kama kwenye hicho kijiji kama kuna mtu mwenye ualbino alafu mama akabahatika kuzaa na mtoto mwenye ualbino, basi yule mzazi kama hana albino baba anahisi kwamba labda mama alitembea na yule kaka mwenye albino, ndio maana ka kazalia albino kwao. Hawakujua kwamba hii hiki ni kitu cha kurithi na ni kutoka vizazi na vizazi. Kwa hiyo elimu kama hiyo tulikuwa tuna tunaitoa kwa jamii na tuliona matunda makubwa sana, ndio maana katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi iliyopita hamkusikia vitendo au matukio ya watu wenye albino wakishambuliwa au kubuguziwa kabisa na baada sasa ya, ya, ya kumaliza hizo harakati tukajua kwamba mambo yamepoa, elimu jamii ya ya imeelimika, ndo sasa tunaanza kuona kwamba huenda vinaibuka vina, vina upya tena. Ndio maana nikafikiri mimi kwa mtizamo wangu na kutokana na harakati nilizozifanya dhidi ya wenzetu wenye uabino sasa hivi ni kumlenga huyo elimu, sasa hivi inatumai au unatamani imlenge sasa huyu mganga, kwa sababu huyu mganga ndo chanzo cha hiki cha kusababisha wenzetu hawa kukatwa viungo vyao. Kwa hiyo ni kuwafa na hawa waganga wanajulikana, na uzuri moja, kama nilivyosema, Tanzania waganga wote wamesajiliwa, wana baraza lao na wanajuana. Kwa hiyo hata kama kuna yule ambaye hajasajiliwa lakini wenyewe wanajuana kwamba kuna eneo fulani kuna mganga fulani, si kwa hiyo wanajuana. Ni kuanza kuwapatia elimu na kuwaambia, je, jamani, hivi vitu si kweli kwao. Nadhani tuki, tukiweza kuwapatia elimu uh, hawa waganga na kuwabadilisha, basi hiyo dimandi ya hivi viungo haitakuwepo tena, kwa sababu wao ndo ndo chanzo ndo, ndo, ndo, ndo. cha kutaka kuletwa ku, ku, ku, na pili tuli, tulielimisha jamii kwamba hawa ni wenzetu waishi tu kwenye wasiishi tena kwenye makambi maanake hapo awali kampeni ilikuwa ni kwanza tuwaweke au tuwaweke kwenye ma, kwenye makambi maalum, na serikali ilisema hapana, tuwarudishe huko huko kwao, jambo ambalo na sisi tuliliunga mkono, kwa sababu tuliona kama kuwaweka kwenye makambi ndio kama ni kuwaondoa kule kwenye jamii kwao, watu hawata Teng pata fursa ya kuchangamana nao, na watawaona ni kama ni watu tofauti kabisa. Lakini kwa kuchangamana nao kwao wajamii wa, itawaona ha, kumbe hawa ni wenzetu, na ndo elimu hiyo itaendelea kuwepo. Kwa hiyo sisi elimu yetu ilikuwa inasema ukweli kuhusu ualbino tulikuwa tunaelezea ukweli, mtoto mwenye ualbino anazaliwaje. Wewe baba na mama unaweza kutaka huna ualbino lakini ukapata wa, mtoto mwenye ualbino. Kwa hiyo na ile ilisaidia ilis, sana kuwafungua akili za watu na kujua kumbe mimi ee, hata wazazi ambao walikuwa wameacha watoto wamekimbia watoto, basi nadhani walipata haueni kwamba kumbe sio yeye mwenyewe anaechangia kwamba kupata mtoto mwenye ualbino. Hilo ndio . Asante sana kwa mchango wako uh, bwana Mwinyeri na jua kwa wakati wa utangulizi nilisikia kama mflani, una utaalam fulani unaoshughulika na uh, maswala au changamoto labda za kiafya. Tunajua kwamba kuna matatizo ya ngozi kutokana na miale ya jua na hali ya hewa uh. Je, tukiangalia upande huo wa kiafya, ni hatua gani unaona zimepigwa ambazo zimehakikisha kwamba mtu anayeishi na hali ya albino anajaribu zaidi kuishi maisha kawaida ya kiafya, ifikapo ni swala la ngozi na labda pia la macho. Hebu tueleze kama unaona hatua zimepigwa, na hali hiyo unaichukuliaje? Asante sana um, kwa kunihusisha katika huu mjadala, na pia ningetaka kabla sijajibu juu ya eh, afya ya mtu ambaye ako na albinism, ningetaka ku, ku, ku- kuleta wazo ama dhana ambayo sisi wa Kenya tunatumia na ninaona inafanyika ina- ina ina ina, yani inaeleweka zaidi wakati unapo badala ya kumweleza mtu eh, juu ya albinism fanya kitendo manake yule mwalimu anapokuwa pale darasani mm -hmm. akija na mfano asilia darasani akimwonyesha mwanafunzi kama anafunza juu ya chura aje na hicho chura aidha kikiwa eh, kiko hai ama E, badala ya kumweleza tu chura chura chura, lakini akija na hicho chura e, basi mwanafunzi ataelewa zaidi no? Kenya tunaona mheshimiwa mm, Mwaura ambaye ni, ni m, msemaji wa serikali. Tunamwona yule jaji ambaye anaitwa Mumbi Ngugi akikaa pale kwenye mahakama kuu na kutoa uamuzi na kushughulika kama majaji wale wengine na, na na kuna mifano mingi, hata mwaka wa 2017 yule msichana ambaye aliongoza mtihani katika uh, mtihani wa darasa la nane alikuwa ni msichana ambaye ako na albinism, alikuwa anaitwa Goldalin na tunaona ya kwamba ni kama hizo hiyo mifano ni kama inaeleweka zaidi na inasaidia jamii kubadilisha mawazo kuliko kukalisha jamii chini na kuwambia hawa ni watu kama nyinyi kuliko na hatujawapatia wale e, nafasi katika jamii waonekane wakiongoza, basi naona kama hiyo ina, ina, ina, inafaa zaidi. Nikirejelea e, swali la la afya, mtu ambaye ako na albinism, sisi wa Kenya tumezingatia sana mambo ya ya skin cancer screening. Ku, kuangalia e, ala, sa, ama, science za za mwanzo zinazoweza kuonyesha dalili za, ungo, za ugonjwa wa saratani ya ngozi. tunapitisha ma, tuna, watu wetu wanapoenda kuchukua mafuta katika hospitali tunaambia daktari kwanza apitie tu, aangalie yule yule yule mteja wake, kama ako na science zozote zinazoweza kuleta em, saratani ya ngozi na iwapo atapatikana akiwa na those um, initial signs, kuna njia ambayo madaktari wa ngozi wanafanya kama ya cryotherapy eh, kuchoma yale zile eh, zile cells eh, wakitumia liquid nitrogen na mambo kama yale, ili tuzuie eh, eh, saratani ya ngozi kwa mm. Hivyo tuna tuna mambo mengi na pia tunazingatia juu ya ya afya bora. Eh, afya bora ni kusema ya kwamba tunahamasisha watu watu wetu waweze ku, ku, kufunika sehemu ambazo zinaweza kuwa ziki eh, zikichomwa na jua, na pia sio ku, kuwaambia tu wafunike, tunawapatia pia kofia. Serikali inanunua kofia, inawapelekea watu mashinani, wanavaa na, na, na, na wanaambiwa ya kwamba eh, ni lazima, na tunahamasisha wazazi kuwaambia kwamba ni lazima hawa watoto wakae eh, mm. kwenye kwenye jua, kwenye kivuli mm. hususan saa nne za asubuhi mpaka saa kumi. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo tunazungumza ama tunazingatia sisi kama kama jamii ya, ya watu ambao wako na albinism Kenya na na tunaona kwamba inazaa inaza mazao ma, ma, ma shukran. Basi kwenye laini ya simu kuna msikilizaji ambaye yupo tayari kutoa mchango wake au kuuliza swali, na nyinyi washiriki mtajibu kadri ya uwezo wenu mliokuwa nao. Karibu msikilizaji. Asante sana, ni uchin George, kwa sasa nikiwa hapa Nairobi Uh, katikati ya Kenya na mimi nikichangia kuhusu mada ya wale ambao wako na uh, wale maalbino ambao wako na shida ya ngozi . Uh, kwa kweli hawa wanastahili kubadilika kwenye jamii, na ni kwa sababu unakuta wanatengwa kwenye jamii tuliokuwa nazo ambazo tuko nazo uh, mara nyingi kama kule magharibi mwa Kenya utakuta kama mtu ambaye ana shida ya ngozi anatengwa na familia, na hata kama ako ni moja ya familia, kuna yale mahitaji muhimu ambayo amesapishaji hawezi kupewa zote. Kwa hivyo kile kitu nilipenda kuhimiza wale wote ambao wana mashirika na wale wote ambao wanashughulikia wale ambao wana matatizo ya albinism ni alb alb kwamba albino ni mtu wa kawaida, ni mtu ambaye anastahili kukubalika kwenye jamii anastahili kupewa usaidizi yale ambayo inahitajika, pia akipatikana na shida fulani ambayo inahitaji matibabu, anastahili kushughulikiwa na ma, kando na mashirika, pia serikali zetu pia inastahili kuhakikisha kwamba inashughulikia mtu aliye na matatizo kama haya. Asante sana. Uh, mkamiti Kibayati Niyo, George kwa sasa niko hapa mjini Nairobi. Asante sana uchini George. Tuko na mkamiti hapa Harrison Kamau, tuko na mkamiti hapa studioni. Na asante sana kwa mchango wako. Sasa Omar, ukiwa Mwanza, wewe mwenyewe kila asubuhi, kila siku unaishi Uh, ukijionea ya mambo yanavyokwenda wewe mwenyewe ukichukua uh, uh, fursa hii, ni mambo yapi ungetaka kuona yakifanyika ili kusaidia na kuimarisha maisha ya mtu ambaye anaishi na albinism, na ni yapi unaona kwamba hayafanyiki na yanahitajika kufanywa yeah? Kuna mambo mengi yanahitajika kufanyika ambayo yenyewe ndiyo msingi wa changamoto ambazo zinawakuta watu wenye albinism wenye ualbino na ndio yanapelekea watu wenye hali watu wenye hali ya ualbino kuishi um, tofauti na watu wengine wanavyoishi. Labda nikianzia kwa mm, kwa watoto ambao wanapelekwa mashuleni eh, wanahitajika kufanyiwa ufuatiliaji wa hali ya juu ili kuhakikisha kwamba watoto zile changamoto walizonazo mashuleni ambazo, changamoto ambazo zenyewe zinapelekea wao kushindwa kufanya vizuri mashuleni, changamoto ambazo zinahusiana na wao kuwa na uoni hafifu na kuwa na ngozi ambayo inaathirika kirahisi na mionzi ya jua. Kwao ufuatiliaji uf wa maana hasa una, wa maana sana unahitajika ufanyike na wazazi wenyewe. Kwanza wa, wa, wazazi waende mashuleni ambako watoto wao wapo, waelekeze walimu, kwa sababu sio kila walimu wanafahamu changamoto ambazo watoto wenye hali ya ualbino wako nazo. Wako walimu hasa, wako mashuleni, lakini hawajui kabisa kwamba watoto nao wana uoni hafifu, wanawacha, wanakaa nyuma madarasani, wanafundisha bila kuzingatia mahitaji yao, wanatoa mitihani yenye maandishi madogo, watoto wanafeli. Na hii ndio imekuwa changamoto kubwa, sisi kuwa katika kundi la umaskini mkubwa, kwa sababu ukiangalia katika ukiangalia katika statistics, eh, watu wenye hali ya ualbino wanaangukia wana kwenye kwenye lindi kubwa la umaskini. Kwa hiyo jitihada kubwa zifanyike, wazazi wafanye majukumu yao, lakini vilevile serikali ihakikishe kwamba walimu wanapatiwa uelewa wa kutosha, eh, wasisitize. Maanaake wanafanya lakini, nguvu inabidi iongezwe kwamba walimu waelimishwe, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa wapatiwe hizo programs vitabu vya kutosha vio vinapatikana kirahisi. Maana yake, ili mtoto aweze kupata vitabu vyenye maandishi yanayoendana na uoni hafifu wake ni ni lazima follow up zifanyike. Yani nguvu um, kubwa pia nayo inahitajika ili kuhakikisha kwamba watoto wanapata hivyo vitabu, na kwa maana hiyo sio watoto wote wanapata hivyo vitabu um, tukija katika ma, eneo la, la, la matibabu hayo hayo matibabu e, madaktari wasiwa wanachukua muda mrefu sana kwenye ku, ku- kufanya screening na kumpatia mtu mahitaji eh, matibabu anayoyahitaji, kwa sababu ziko hospitali za chini, uko dispensary unakuta mtu ana zile early signs za skin cancer zinaonekana wazi, lakini kutokana na ufahamu kuwa mdogo, utasikia watu wanasema ah, bwana, ndo kawaida kuwa na vidonda. Wanawapa tu zile, zile zile treatment za mwanzoni ambazo zenyewe haziendani na shida hiyo na mwisho wa siku nakuta mtu anakuja kujulikana akiwa na kansa ni tayari imeshafika stage ambazo ni untreatable. Mwisho wa siku watu wanapoteza maisha. Kwa hiyo manake, wanajamii wenye hali ya uharibini wenyewe wapatiwe elimu ya kutosha, huko mahospitali eh, ma, matabibu na, na, na, na watu wengine wote ambao wapo kwenye hii kada ya afya wazingatie kabisa kwamba kinachohitajika, mtu anapokuja na vidonda, anapokuja na hali ambayo sio ya kawaida kwenye ngozi yake, afanyiwe screening ya saratani ili aweze kupata matibabu mapema. Lakini vilevile mm -hmm. kwa S kwa, kwa, kwa jamii nzima, jamii nzima inahitaji ipate elimu. Watu wajue ualbino ni kitu gani, mtu inakuwaje anazaliwa akiwa na ualbino, changamoto zake ni zipi na jinsi ya kuzitatua hizo changamoto, ili mwisho wa siku jamii nzima ikiwemo a wa, wa, au waganga wa kienyeji, watu wenyewe wenye hali ya ualbino, wote iwe elimu ifike kwao, ili waweze kujua ualbino ni kitu gani. Mwisho wa siku watu waweze kujua kabisa kwamba ualbino hauna kitu chochote cha ziada mtu tu amekosa rangi ya asili hakuna jambo lingine lolote la ziada ambalo anaweza likamtajirisha mtu na mtu akaweza kupata utajiri. Sawa kabisa. Kwa serikali, basi serikali, kwa sasa naomba pia tumkaribishe msikilizaji ambaye yupo kwenye laini ya simu anataka kutoa mchango wake kuhusiana na mada hii tunayozungumzia hali ya kuishi na ualbino, anaitwa uh, Nazaeli Madede. Niko Dar es uh, Salaam Tanzania. Uh, binafsi nadhani serikali ya Tanzania imejitahidi sana kukomesha mauaji ya albino. Ukiangalia hali ilikuwa mbaya sana miaka kumi na tano hadi kumi iliyopita mauaji yalikuwa yamekithiri sana kwa hiyo, nadhani kwa kiasi fulani serikali imejaribu kuzuia sana mauaji hayo, japo yamekuwa yakijitokeza, sio kama mara kwa mara kama kipindi kilichopita. Sasa rai yangu ni kwa serikali sasa kuendelea kuielimisha jamii, kuwaendelea kuwachukulia hatua kali wale ambao wanaendeleza hivyo vitendo, na pia kuendelea kuwawezesha hawa watu wenye asili ya walbino waendelee katika masuala ya kielimu, katika masuala ya utendaji kazi, wasiwe na wasiwasi wowote, waishi kama watu wa kawaida, kwa sababu walbino sio ulemavu. Hii ni kukosa tu rangi ya asili, kama kama wasemaji walivyotangulia kusema. Ni hayo tu. Asante sana basi, naona na muda nao ndio unakimbia, tumebakiza takriban uh, dakika tano kukamilisha live talk kwa wakati huu. Naam, tuelekee kwake, uh, Alex Munyere, uh, tupatie uh, wito wako kuhusiana na watu wanaoishi na ualbino, dakika moja. Uh, asante sana mkamiti, um, kwanza kabisa tungetaka tu kuwashukuru wote ambao wanatusaidia sisi kama jamii ya watu ambao wana, wana albinism kwa sababu kuna eh, tukiangazia huku Kenya kuna ile tunaita kwa Kiingereza political goodwill ya kusaidia watu ambao wako na albinism. Tunaona tuna shirika la National Council for Persons with Disabilities ambalo kwa sasa wanafanya ile tunaita mapping ya kuandikisha na kujua kila mtu ambaye ako na albinism yuko wapi, na pia tuna, tunaona mashirika mengine yamekuja yamejitokeza kama vile National Commission for Human Rights na mashirika hata ya watu binafsi kama vile Maalbinism Foundation, Dr Choksi Albinism Foundation na mashirika mengine mengi yana yanajitokeza kuanzisha miradi na mikakati inayoleta ile tunasema positive aspects of albinism. Kwa hivyo tungetaka tu kuwashukuru na kusema ya kwamba tuendelee kuhamasisha jamii yetu na tuendelee kuongeza juhudi. Kama kuna mtu ambaye ako na shida ama kuna ishu ambayo inapatikana aidha, ni mtoto akiwa shuleni ama ni mtu akiwa kwenye jamii akiwa ni mgonjwa saratani ya ngozi, kuna mashirika ambayo yanajitokeza kuwasaidia na kuwalipia bili za hospitali kama National Cancer. Pia na kuna watu wengi Kenya wamejitokeza ili kuangalia albinism in its positivity. Juzi hmm, jana jana jana, Alex, nashukuru sana kidogo tu. Kenya Airways walimteua wali mmoja wetu kuwa cabin crew. Uh, hatujawahi kusikia jambo kama hilo, lakini sasa mm -hmm. Kenya Airways atakuwa fly with albinism oh, nice! Asanteni sana mm -hmm. Na tunawashukuru sana wote. Omar, tukupatie nawe dakika moja tafadhali, wito kwa watu wenye ualbino. Asante um, um, watu wenye hali ya ualbino watambue changamoto walizonazo, wajikinge na mionzi ya jua ili waweze kuendelea kubaki salama, waende hospitali wanapoona kwamba wana wana dalili ambazo sio za kawaida kwenye ngozi zao. Lakini kwa serikali, niiombe niendelee kuiomba um, isimamie sheria, sheria ziwe kali kwa watu ambao wanavunja sheria, kwa watu wenye hali ya ualbino kama kwa wananchi wengine, lakini vilevile vile sera ziendelee kusimamiwa ili kuwe na mazingira salama na bora kwa watu wenye hali ya ualbino mashuleni huko, yeah. E, vile vile kwenye suala la matibabu, vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kukinga kukinga au kudhibiti afya bora za watu wenye albino zilizopatikana kirahisi na bure ikiwezekana, pia zaidi. Shukrani sana, muda na umetukimbia. Shukrani kwako Omar Mfaume, ukiwa ni mtu mwenye albino. Shukrani kwako Josephat Musungu aa, kwa kuwa nasi kwa muda wote huo. Hali kadhalika Alex Munyere, meneja msimamizi wa sunscreen lotions programu huko Kenya aa, na vilevile -vile tunakushukuru David Ramadhani, ukiwa ni mwanaharakati wa watu wenye ualbino huko Mwanza, Tanzania, kwa kuendeshea mjadala huu kwa takriban dakika 45. Umekuwa nami Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Hali kadhalika upande wa pili mwongozaji wa matangazo haya alikuwa ni Aida Isa. Uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza VOA Swahili kutoka Washington.