Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu Julai 22, mwaka 2024. Naitwa Patrick Nduimana. Na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, ikiwemo Redio Nuru FM Iringa, Voice of Africa Korogwe, Radio Soleil Butembo, RTGL Radio Kirumba DRC, sasa Redio Bungoma mitume, Redio Kitale Kenya na UBC Redio, kati ya nyingine tunapatikana vilevile kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu. Katika ripoti zetu leo, rais wa Marekani Joe Biden ametangaza kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania muhula wa pili. Wachambuzi wanasema nini? Jambo hilo sikulitarajia, maanake bwana Biden alikuwa amesema ya kwamba kujiondoa kwake, pengine Mwenyezi Mungu akasema, ama pengine ugonjwa ama jambo kama lile. Na katika taarifa nyingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni awaonya wanaopanga kuandamana wiki hii dhidi ya ufisadi kuwa wanacheza na moto ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza, Idi Ligongo anakusomea kusomea habari za dunia. Viongozi wa kidunia wametoa hisia zao kufuatia tangazo la rais wa Marekani Joe Biden la Jumapili kwamba hataendelea kuwania tena urais wa Marekani katika uchaguzi wa mwaka huu dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na kumuidhinisha makamu wake wa rais Kamala Harris. Viongozi wengine wa kidunia wameuelezea kama uamuzi wa kiongozi mzuri wa nchi. Wizara ya mambo ya nje ilikataa kutoa maoni juu ya mazungumzo binafsi ya kidiplomasia kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na wenzake kuhusu uamuzi wa rais Biden kujitoa katika uraisi. Blinken aliandika kwenye mtandao wa X kwamba amefanya kazi na Rais Biden kwa kipindi cha miaka ishirini na miwili iliyopita na ataendelea kujenga uongozi wa Marekani na Biden katika kipindi chake cha miezi sita iliyosalia. Idara ya ulinzi wa viongozi ya Marekani sasa inasema mara kwa mara ilikataa maombi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ya kutaka kuimarishiwa zaidi kwa usalama anapojitokeza hadharani katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, ingawa timu ya Trump haikuomba usalama zaidi katika mkutano wa kisiasa ambapo walipigwa risasi na karibu kuuawa wiki moja iliyopita. Kukiri kwa idara hiyo inayolinda usalama wa raisi na wasafu na familia zao na maafisa wakuu wa serikali imetolewa siku chache baada ya kukanusha vikali kwamba ilikataa kutoa usalama zaidi kwa hafla za umma za Trump. Msimamo huo mpya umetolewa wakati spika wa baraza la wawakilishi Mike Johnson akiungana na maafisa wengine wa Republican kumtaka mkurugenzi wa idara hiyo Kimberly Chito ajiuzulu au wafukuzwe kazi kufuatia kudorora kwa usalama kulikosababisha jaribio la mauaji ya Trump. Raisi wa Uganda Yoweri Museveni amewaonya wanaotaka kukaidi marufuku ya kuandamana dhidi ya ufisadi Jumanne kwamba wanacheza na moto. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Baadhi ya watu wamekuwa wakipanga kufanya maandamano haramu, vurugu, rais Yoweri Museveni alisema katika hotuba kupitia televisheni Jumamosi jioni. Mseveni ameliongoza taifa hilo la Afrika Mashariki tangu mwaka 1986. Alisema miongoni mwa waandamanaji kuna watu wanaofanya kazi kwa maslahi ya wageni bila kufafanua zaidi. Mapema Jumamosi, polisi wa Uganda waliwafahamisha waliopanga maandamano hayo katika mji mkuu Kampala kuwa hawatapewa ruhusa baada ya mamlaka kupata taarifa za kijasusi kwamba baadhi ya watu wanataka kutumia fursa ya maandamano hayo ili kusababisha vurugu nchini. Maandamano yanaweza kuruhusiwa tu chini ya mamlaka yetu iwapo tu hayatasababisha ghasia na kuvuruga maisha ya raia wanaoheshimu sheria, mkurugenzi wa operesheni za polisi wa Uganda Frank Mwesiga aliiambia AFP. Walioandaa maandamano hayo waliiambia AFP kwamba wameapa kuendelea na maandamano licha ya onyo hilo. Hatuhitaji ruhusa ya polisi kufanya maandamano ya amani, mmoja wa viongozi wa maandamano hayo Luez Aloikin Opolese alisema Jumamosi, akiongeza kuwa ni haki yetu ya kikatiba. Waandamanaji wanatumai kufanikisha maandamano hayo kupitia bunge ambalo wanalituhumu kuvumilia ufisadi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Kiongozi mkuu wa Sudan ambaye ni mkuu wa majeshi Abdul Fatah al Burhan alimpokea balozi wa Iran Jumapili na kumtuma balozi wake mjini Teheran, serikali imesema, na hivyo kuzidisha maelewano baada ya mpasuko wa miaka minne. Sudan na Iran zilikubaliana Oktoba mwaka jana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia huku serikali yenye mafungamano na jeshi ikihaa kutafuta washirika wakati wa vita vyake na kikosi cha akiba RSF. Serikali ya Sudan ambayo ni tiifu kwa jeshi katika mapambano yake ya miezi 15 dhidi ya RSF ilitangaza katika taarifa kwamba Burhan amempokea balozi mpya wa Teheran Hassan Shah Hussein. Port Sudan, mji huo wa bandari ya Sham umekuwa makao makuu ya serikali ya Sudan toka Khartoum ilipokumbwa na mapigano. Na Pakistan imelaani Ujerumani kwa kushindwa kulinda ubalozi wake mdogo mjini Frankfurt dhidi ya uvamizi na kuharibiwa Jumamosi na waandamanaji wanaoripotiwa kubeba bendera ya taifa la Afghanistan. Katika taarifa ya Jumapili iliyotolewa mjini Islamabad, wizara ya mambo ya nje bila kutaja utaifa wowote maalum iliwataja washambuliaji hao kama genge la watu wenye itikadi kali na kukemea ukiukwaji wa usalama katika ujumbe wa kibalozi, ikisema unahatarisha maisha ya wafanyakazi wake. Tunawasilisha maandamano yetu makali kwa serikali ya Ujerumani. Wizara hiyo imesema iliitaka Ujerumani kuchukua hatua za haraka ili kutimiza wajibu wake chini ya mkataba wa Vienna wa makubaliano ya mahusiano ya kibalozi ili kuhakikisha usalama wa ujumbe wa kidiplomasia wa Pakistan na wafanyakazi nchini humo. Video ya mtandaoni ya tukio la Jumamosi inaonyesha watu wengi wakiwa wameshikilia viashiria vya raia wa Afghanistan. Nam, kama mlivyosikia katika habari za dunia, rais wa marekani Joe Biden jumaapili alitangaza kwamba amejiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania muhula wa pili baada ya kupata shinikizo kubwa kutoka kwa wenzake wa Demokrat na amemuunga mkono makamu wake wa rais Kamala Harris kuchukua nafasi yake kama mgombea wa chama kukabiliana na Republican Donald Trump kwenye uchaguzi wa tarehe 5 Novemba. Ripoti kamili na Patrick Nduwimana. Biden mwenye umri wa miaka 81 ndiye mzee kuliko wote kuiongoza nchi, alisema ataendelea kuhudumu kama rais hadi pale muhula wake utakapomalizika tarehe 20 Januari 2025, na atalihutubia taifa wiki hii. Hakuonekana hadharani tangu alipoambukizwa COVID-19 wiki iliyopita na amejitenga nyumbani kwake huko Rehoboth Beach, Delaware. Pamoja na kwamba ilikuwa nia yangu kuwania muhula wa pili ninaamini ni kwa faida ya chama changu na nchi kujiondoa kwenye kinyang'anyiro na kujikita katika utekelezaji wa majukumu yangu kama rais kwa kipindi kinachobaki cha muhula wangu, Biden aliandika kwenye mtandao wa X. Hatua hiyo inabadili sana mashindano ya White House ambayo imetikiswa mara kwa mara katika miezi iliyopita ikiwemo kushindwa kufanya vizuri kwa Biden katika mdahalo wa tarehe 27 Juni ambao ulipelekea wademokrati wenzake kumtaka ajiondoe kwenye kinyang'anyiro. Jaribio la mauaji la Julai 13 dhidi ya rais wa zamani Donald Trump na Trump kumteua wiki iliyopita mgombea mwenza nafasi ya makamu wa rais senata Mrepublican mwenye msimamo mkali JD Vance mwenye umri wa miaka 39. Katika ukusanyaji wa kura ya maoni, Wamarekani wengi walielezea kutofurahishwa na kuona Biden na Trump wanawania tena uraisi. Trump alikiambia kituo cha televisheni cha CNN kwamba anaamini itakuwa rahisi kwake kumshinda Harris. Timothy Sadera ni mchambuzi wa siasa za Marekani. Huu hapa mtazamo wake baada ya Biden kujiondoa kwenye kinyang'anyiro. Uh, jambo hili limekuja katika wiki iliyopita likiwa la kutarajiwa, manake wengi walianza kumwambia aweze uh, kujiuzuru ili akaweze kumpa mwingine kile kitu. Lakini kwa sasa hivi uh, lililopo kutakuwa na changamoto uh, nadhani kwa wiki chache mbili tatu zimepita hivi, tumeona changamoto nyingi zikitoka kwa wale wadhamini wakuu na pia wengine wanasema ya kwamba pengine hali yake ya afya siyo nzuri sana kiasi cha kwamba ataweza kuiongoza nchi. Ikiwa Harris atateuliwa kama mgombea, hatua hiyo italeta mabadiliko makubwa katika chama cha Democratic. Atakuwa mwanamke wa kwanza Marekani mweusi na mwenye asili ya Asia kuwania urais nchini Marekani, ambayo haijawahi kumchagua rais mwanamke katika zaidi ya karne mbili. Mwenyekiti wa chama cha Democratic Jam Harrison alisema Wamarekani watapata taarifa kutoka kwa chama siku za karibuni kuhusu hatua zitakazofuata na kuendelea na mchakato wa kumteua mgombea wa chama. Ni kwa mara ya kwanza katika zaidi ya nusu karne kuona rais aliye madarakani anaamua kuacha uteuzi wa chama chake. Alimteua rasmi Harris mwenye umri wa miaka 59 kuwa mwanamke wa kwanza mweusi kuwania uraisi kwa tikiti ya chama kikuu katika historia ya Marekani. Timothy Sadera ana maoni gani kuhusu Biden kumuunga mkono Harris kugombea urais? Mchakato wenyewe sasa hivi ndio unakita mizizi, manake tutaanza kuona uh, tofauti zilizoko, manake tukumbuka wakati wa Hillary Clinton, wengi walimuunga Hillary Clinton mkono na wakaweza uh, kumpa, kumpa ile itikiti ya kuweza kung'ang'ania urais. Lakini kwa sasa hivi naona ya kwamba ni kama malumbano kati ya bwana Trump kama itakuwa pamoja na Kamala Harris. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Idi Ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wanasiasa wa Italia akiwemo Waziri Mkuu Giorgia Meloni walielezea ghadhabu zao jumaapili baada ya mwandishi wa habari kupigwa katika mji wa kaskazini wa Turin na watu wanaoshukiwa kuwa mafashisti mamboleo. Jumamosi usiku, ripota wa gazeti la kila siku la la Stampa alijikuta kwa bahati mbaya na kundi la kifashisti mamboleo la Casapound likihusisha mabomu ya moshi na fataki na kuanza kurekodi na simu yake kwa mujibu wa picha zake za video na maelezo ya gazeti hilo, kundi la wanaume lilimfuata na kumuuliza kama ni mmoja wao, na baada ya hapo walimshambulia na kumfanya ahitaji matibabu kutoka hospitali. Meloni, kiongozi wa chama cha mrengo mkali wa kulia cha Brothers of Italy, alitoa ushirikiano wake na mwandishi wa habari Andrea Joli juu ya shambulizi hilo lisilokubalika na takribani waandamanaji elfu ishirini waliingia katika mitaa ya Palma mjini Mayoka Jumapili kwa maandamano makubwa ya kupinga utalii uliozidi, wakitaka mabadiliko ya mtindo wa kitalii wanaosema unaathiri kisiwa cha Uhispania katika bahari ya Mediterania. Chini ya kauli mbiu ya wacha tubadilisha mwelekeo na tuweke mipaka ya utalii, waandamanaji walitengeneza bendera zenye picha ya bahari na mabango walipokuwa wakipita katika mitaa inayotembelewa zaidi ya jiji hilo, katika wimbi la hivi karibuni la maandamano makubwa ya kupinga utalii nchini Uhispania. Maandamano hayo yaliitishwa na baadhi ya mashirika na vikundi vya kijamii 80 vinavyotaka kuwekewa vikwazo vya utalii uliokithiri katika visiwa vya Balearic, ambapo ni vitatu vya Mayoka, Menoka na Ibiza. Salam, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na siasa za hapa Marekani, ni kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Jumapili alifanya mkutano wa kisiasa mjini Grand Rapids, Michigan, ukiwa mkutano wa kwanza baada ya kuteuliwa kama mgombea rasmi wa urais wa chama cha Republican na baada ya jaribio la mauaji dhidi yake wiki iliyopita. Kutokana na hilo mwenzetu Harrison Kamau alizungumza na Profesa David Monda na kwanza akamuuliza iwapo tukio hilo litamsaidia au la kwenye kampeni zake. Yeye kusema alichukua risasi kwa niaba ya demokrasia, ni kujaribu kubadilisha uh, mwelekeo wa nafsi ile anayoichukua hususan uh, kupitia wakosoaji wake. La pili pia tukiangazia hapo ni kwamba anajaribu kuiendeleza umaarufu wake kama mwanasiasa mkongwe mwanasiasa nguli, asiyetishika aliyeimarika nguvu na haugope. Kwa hivyo hilo ni la pili, alafu la tatu, tukiangazia jimbo la Michigan ni jimbo muhimu, ni kati ya yale majimbo yanayoyumbayumba. Kwa hivyo kwake kwenda Michigan kujaribu kuhakikisha kwamba atashinda jimbo la Michigan, eh, inaashiria wazi ya kwamba analenga yale majimbo ambayo yanayumbayumba na yale Joe Biden aliweza kuyashinda uh, mwaka wa elfu mbili na ishirini. Uh, na anajaribu wakati huu aweze kuyashinda, yani Michigan, Pennsylvania, Wisconsin uh, majimbo na Ohio yale majimbo ambayo yanayumba. Hilo likiendelea, Joe Biden anaendelea kuugua COVID-19. Wakati pia shinikizo likiendelea miongoni hata mwa Democrats kwamba yeye ajiondoe kwenye kinyanganyiro hicho, wewe ukitazama hilo nalo utalionaje, tunapoendelea ama siasa zinapoendelea kushika kasi, hata Joe Biden akijiuzuli wakati huu, wana Democrats wana wana hali ya mshike mshike eh? Hali ya sintofahamu manake, wale wajumbe wa Joe Biden wataenda kwa nani? Wataenda kwa Kamala Harris kama naibu rais, au uh, chama cha Demokrat kitafanya nafsi hii iwe wa, wazi kidemokrasia na wanademokrat wale wote ambao wangependa ku, kuwania tikiti hii Biden akijiuzulu wa, washindane pia na Kamala Harris. Hilo ni swali la kwanza. La pili ni kama wajumbe hawa tuseme, Joe Biden akisalimu aki amri, wakienda kwa Kamala Harris, je, itaunganisha chama au pia italeta ufa, mgawanyiko kwa chama? Halafu suala la tatu na la kumalizia hapa ni kwamba Joe Biden akikataa katakata ya kwamba yeye ndiye anayeweza kumshinda Donald Trump ikiwa na wanademokrat wajumbe wengi wamesema kwamba huwezi kumshinda Trump, eh, kweli chama kitafanya nini? Kwa hivyo ni maswali mengi na ni maswali magumu kwa wakati huu ambapo Joe Biden amepata covid kumi na tisa na pia ni kama wanademokrat wametishika sana kwa sababu ya udhaifu wa hali ya afya eh, na sauti ya Joe Biden kwenye pilikapilika hizi za kisiasa. Ni David Monda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa Marekani, akizungumza na sauti ya Amerika. <coughs> Rais wa Kenya William Ruto Jumapili alisema hatuvumilia tena maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea licha ya kutekeleza matakwa ya vijana walioanzisha maandamano hayo yaliyochochewa na mswada wa fedha uliokuwa umependekeza nyongeza ya ushuru. Nimezungumza na Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa za Kenya na ukanda wa pembe ya Afrika, na nimeanza kwa kumuuliza maoni yake kuhusu onyo hilo la Rais Ruto nika barabarani katika mitandao ya kijamii wamejieleza vizuri kwamba lakini, jambo ambalo mimi naloliona ni kwamba uelewa wa kindani wa rais na duru za dola ni finyu sana, ukizingatia baadhi ya mahitaji ya vijana. Nikitolea tu mfano, vijana hao wao hawajasema wao wanataka kubadilishwa kwa seri, kwa, kwa serikali kwa kutumia njia ya kiimla njia ya vurugu au njia yeyote ambayo sio ya kisheria. Kinyume na hayo ni kwamba wao wamesema, tunachohitaji kutoka kwa rais na utawala wake ni utekelezaji wa kikamilifu wa kikatiba. Lakini wengi wanajiuliza, matakwa yote ya vijana hawa ambao wameandamana uh, yote ni kama rais ameyatekeleza mpaka amelivunja baraza la mawaziri akateua baraza jipya. Sasa watu wanajiuliza kwa nini waendelee na maandamano tena? Kimsingi ni kwamba kufutiliwa kwa mswada wa fedha ni mojawapo tu. Hilo sio jambo ambalo liliwapelekea vijana hao kuandamana. Hilo lilikuwa tu ni hatua ya mwanzo, hatua ya kimsingi. Tatizo la serikali hii ni kwamba imekuwa na ubadhirifu wa pesa za umma. Ni serikali ambayo japo linasema linatetea katiba na utekelezaji wa kikatiba akijatekelezeka kikatiba. Nikitolea tu mfano, katiba inasema kwamba thuluthi mbili ya wabunge wote lazima ni wanawake wana, hadi sasa hilo halijatekelezwa. Mahakama imeamuru kwamba, na imeamua na kisha kuamuru kwamba fedha ambayo inapelekwa katika eneo wakilishi bunge kwa al, al, almaarufu uh, Constituency Development Fund fedha ya maendeleo ya, ya eneo wakilishi bunge ni kinyume na katiba. Hilo alifanyika. Kingine ni kwamba ndipo narejelea kwamba rais hajawaelewa kwa undani vijana hao. Vijana hao walisema baraza la mawaziri, baraza hili ni baraza ambalo limekuwa na matatizo mengi sana. Juzi kati ya baraza la mawaziri walioteuliwa kumi na mmoja Saba, ni watu ambao walipewa nafasi zao baadaye baada ya kuondolewa. Ni Abdullahi Boru akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sekta ya uchongaji mbao nchini Kenya ni mojawapo ya biashara zinazohusiana na historia ya kuvutia iliyoanzia mwanzoni mwa karne ya 19. Tangu wakati huo tasnia hiyo imeendelea kupanuka kwa miaka mingi na kuwa moja ya tasnia kubwa zaidi ya kazi za mikono nchini na bila shaka barani Afrika. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2024 ya Center for International Forestry Research, ni kwamba thamani ya zaidi ya dola za Marekani milioni 20 kila mwaka hupatikana kutoka bidhaa za sekta hii zinazouzwa nje na kuwa chanzo muhimu cha maisha kwa maelfu ya wachongaji na familia zao kwa ujumla. Jamii na Maendeleo hii leo inaangazia ukuaji wa sekta hiyo miongoni mwa vijana katika mji wa Lamu pwani ya Kenya, ambapo tasnia hiyo ni sehemu ya utamaduni wao. Makala ya Jamii na Maendeleo na mwenzetu Salma Mohamed Yasir. Yes, Shekue ni kijana wa miaka 24 kutoka mji wa kihistoria wa Lamu pwani ya Kenya yeye ni mtaalamu katika sanaa ya uchoraji na uchongaji wa nakshi kwenye bidhaa za mbao kama vile furniture, vitanda, milango na kadhalika. Kuna furniture za kila bei na kuna furniture za kila aina, nategemea ipi unataka na sisi tunakufanyia. Kuna wenye ambao wanakuja na design zao katika hao makastama, na kuna wenye ambao wanakuja sisi tuko na albamu zetu tunawapa albamu, wanachagua zile fanicha ambao wanataka, ama mlango ambao wanataka, tunawatengeneza. Baada ya kutafuta ajira kwa muda mrefu, Yasir aliamua kuanzisha biashara hii kutokana na kipaji alichokuwa nacho cha uchoraji. Mbali na hayo, Yasir anasema alichagua kazi hii ya mkono baada ya kupata faida kutokana na kuuza bidhaa alizotengeneza na kuwauzia wenyeji wa Lamu na watalii wanaoishi na kuzuru eneo hilo. Mi ni artist tayari, nilikuwa najua kuchora kutoka niko shule. Ni vizuri sana kwa kwa sababu kuna time mgeni akija, aji na kazi ambayo iko tayari workshop, anakuja na picha yake, wewe ndo mchoree. Hasa usipokuwa mchoraji utamchorea vibaya, sindio? Nilijaribu kazi nyingi hazikuniridhisha ina maana hazikuwa na malipo mazuri. Sanaa hii ya uchongaji wa mapambo kwenye mbao ni miongoni mwa utamaduni unaojenga taswira ya kipekee duniani kuhusu mji wa Lamu na ubunifu wake huvutia watalii wa ndani na nje ya nchi. Ujuzi huu wa jadi ni katika utamaduni wa eneo hili la pwani ya Kenya na ni miongoni mwa jamii za Waswahili wa eneo hili la Afrika Mashariki. Hata hivyo utaalamu wa uchongaji mbao licha ya kuenziwa Lamu unakosa mfumo maalum wa mafunzo na ujuzi wake umekuwa ukipokezwa kinyumbani na wazee katika jamii kutoka vizazi hadi vizazi, kama anavyoeleza Sheh Ahmed ambaye ni mtaalamu wa sanaa hizi za utamaduni eneo la pwani ya Kenya. Sanaa ya uchoraji na uchongaji ni sanaa iliyorithiwa na wanate wa Lamu kutoka kwa wageni wa bara la Hindi, bara la Arabu na bara Yuropa waliokuja kufanya biashara na wanati wa Lamu. Miongoni mwa sanaa hizo ni milango ya nakshi Lamu do ama Zanzibar do, ni sanaa ilikuwa ikifanywa na wazee wetu waliofundishwa na hawa wageni. Wakazi wengi wa Lamu ikiwemo vijana hujihusisha na sanaa hii kama njia ya kuendeleza utamaduni, lakini wachache wanaichukulia kama ni taaluma na kazi ya ustadi wao. Na kama anavyoeleza Ahmed, hali hiyo inachangia sanaa hiyo kukosa kasi ya maendeleo, na hilo wanasema linahatarisha kupotea kwa utamaduni huu kwa sababu vijana wengi hawaoni faida ya kuiendeleza. Mwingine ni watoto hata baba zao waliokuwa maseremali wakitengeza milango wakichora, wengi wao hawataki kufanya kazi hii, na kisingizio ni kwamba wao wamesoma. Pia sana hii imeanza kupotea kwa ujio wa mashini za kisasa ambazo tuziita CNC. Wazee wetu walikuwa wanachukua kama wiki mbili kutengeza mlango mmoja, hata mwezi, lakini mashini hii ilipokuja ya kisasa, siku moja tashamaliza mlango mmoja. Ambo hii ni changamoto kubwa kwa kufanya biashara wa upande wa Lamu, Kenya. Kupitia serikali za ugatuzi imejitahidi kuanzisha kituo cha Kiswahili maarufu Risea Mombasa, ambacho ndicho cha pekee kinachohusika na kutoa mafunzo ya utamaduni wa Kiswahili, lakini wadau wa sekta hiyo sasa wanapendekeza kuanzishwa kwa mtaala maalum wa elimu hii ya utamaduni ili kupanua sekta hiyo na kufikia vijana wengi zaidi eneo la pwani ya Kenya. Athman Hussein ni mkurugenzi wa makumbusho ya kitaifa katika eneo hilo. Bahati nzuri ya mambaya mpaka sasa chuo ambacho kinafundisha kozi kama hizi za kitamaduni ni Swahili Cultural Center ambayo iliko hapa Mombasa. Wale wanafundisha kazi za kuchonga, wanafundisha kazi za kushona, kushona nguo, kufuma na kutarizi. Hizi pia ni sehemu za sehemu za ufundi zia ambazo naamini ikiwa zitaweza kuingizwa katika polytechnic zitaweza kusaidia kujenga soko la ajira. Ripoti ya mwaka elfu mbili na nne kutoka kituo cha kimataifa kuhusu misitu CIFR inasema kwa mujibu wa takwimu za kitaifa nchini humo sekta hiyo iliajiri zaidi ya watu milioni moja mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa hadi mwaka elfu mbili katika majimbo ya Pwani, Nairobi na mashariki mwa Kenya. Salma Muhammed, VOA Mombasa. Unasikiliza Kumekucha Afrika. Tupumzike kidogo na burudani ya muziki. Mario hapa anashirikiana Abby Chams katika wimbo wao Nani. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Viongozi wa kidunia wametoa hisia zao kufuatia tangazo la rais wa Marekani Joe Biden la Jumapili kwamba hataendelea kuwania tena urais wa Marekani katika uchaguzi wa mwaka huu dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na kumwidhinisha makamu wake wa rais Kamala Harris. Idara ya ulinzi wa viongozi ya Marekani sasa inasema mara kwa mara ilikataa maombi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ya kutaka kuimarishwa zaidi kwa usalama anapojitokeza hadharani katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, ingawa timu ya Trump haikuomba usalama zaidi katika mkutano wa kisiasa ambapo alipigwa risasi na karibu kuuawa wiki moja iliyopita. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewaonya wanaotaka kukaidi marufuku ya kuandamana dhidi ya ufisadi Jumanne kwamba wanachezea na moto. Na Pakistani imelaani Ujerumani kwa kushindwa kulinda ubalozi wake mdogo mjini Frankfurt dhidi ya uvamizi na kuharibu Jumamosi na waandamanaji wanaoripotiwa kubeba bendera ya taifa la Afghanistan. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Khadija Riami akishirikiana na BMJ Moridhi. Naitwa Patrick Nduimana, hewani imeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.